
HALMASHAURI YA WILAYA YA CHEMBA 

 

 

FURSA ZA UWEKEZAJI KATIKA ENEO LA  

MIFUGO KATIKA KIJIJI CHA KELEMA MASHARIKI 



  

1.0 Utangulizi 

Eneo la Mifugo la Kelema Mashariki lilianzishwa mwaka 1954 na utawala wa kikoloni wa 

Mwingereza kwa ajili ya kuanzisha kituo cha kupumzisha Mifugo na kuchanja kabla ya 

kusafirishwa na kuuzwa kwenye masoko ya Mifugo. Baada ya Uhuru wa Tanganyika ,(Kelema 

Animal Holding Ground) ilichukuliwa na Wizara ya Mifugo chini ya Tanzania Livestock 

Marketing Project (TLMP) ambayo ilikuwa ikinunua mifugo iliyokuwa ikichanjwa kabla ya 

kuisafirishwa kwenda kiwanda cha Usindikaji nyama-Tanganyika Parkers, Dar Es Salaam. 

Utambuzi wa mipaka pamoja na upimaji ulifanywa na Halmashauri ya Wilaya ya Chemba 

ambapo eneo hili lina ukubwa wa ekari 1414.602 sawa na hekta 565.8408. 

2.0 Miundo mbinu iliyopo 

Miundo mbinu wezeshi iliyoko ndani ya eneo la kituo cha Mifugo ni josho na Kisima cha Maji 

ambacho kilichimbwa wakati wa uanzishwaji wa Mradi huo isipokuwa hakina pampu. Miundo 

mbinu hiyo inahitaji ukarabati wa kawaida ili kuendelea kufanya kazi tarajiwa. Josho lililopo lina 

ujazo wa lita 13,000 za maji. 

3.0 Fursa zilizopo 

Baadhi ya fursa zilizopo kulingana na uwepo wa eneo hili ni kama ifuatavyo; 

 E neo la ukubwa wa ekari 1414.6. 

 Idadi kubwa ya mifugo katika Wilaya takribani ng'ombe 300,000,mbuzi 210,00,kondoo 

180,000,kuku wa kienyeji 352000 na punda 12,000. 

 Uzalishaji wa Mazao: (Alizeti tani 8,500), (Karanga tani 300), (Ufuta tani 1200), (Mbaazi 

tani 500), (Mahindi tani 24,000) na (Muhogo tani 200). 

 Urahisi wa upatikanaji wa maji kutoka ardhini 

 Urahisi wa upatikanaji wa huduma ya umeme 

 Uwepo wa miundombinu ya barabara ya lami (Dodoma-Babati) 

 Upatikanaji wa vibarua kwa wingi 

4.0 Shughuli za kiuchumi zinazoweza kufanyika katika eneo husika 

 Uanzishwaji wa viwanda kama vile kiwanda cha kuchakata nyama, kuzalisha vyakula 

vya mifugo. 

 Uanzishwaji wa kiwanda cha kutengeneza mafuta ya alizeti. 

 Kilimo na usindikaji wa mazao (Mahindi, Muhogo, ,Mbaazi, Ufuta na Karanga), 

 Kilimo na usindikaji wa matunda na mbogamboga hasa kwa kutumia teknolojia ya 

(Greenhouse). 

 Ufugaji wa Samaki kwa kuzuia mto au kuchimba visima na mabwawa (Aquaculture). 

 Uanzishwaji wa kiwanda cha ngozi. 

 Uanzishwaji wa mashamba ya malisho (Pasture land). 



 Uanzishaji wa soko la mazao. 

5.0 Changamoto 

 Changamoto kubwa iliyopo katika uendelezaji wa eneo husika: 

 Ukosefu wa rasilimali fedha kwa ajili ya uwekezaji. 

Simon N. Langoi 

Afisa Mifugo na Uvuvi (H/W) 
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