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TANGAZO LA SERIKALI NA. 409 la tarehe 18/09/2015 

 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA) 
 

(SURA 287) 
___________ 

 

SHERIA NDOGO 
___________ 

 
Zimetungwa chini ya kifungu cha 153 

___________ 
 
 

SHERIA NDOGO ZA (HIFADHI YA MAZINGIRA) ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA CHEMBA ZA 
MWAKA, 2015 

 
Jina na 
mwanzo wa 
kutumika 

1.  Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za 
(Hifadhi ya Mazingira) za Halmashauri ya Wilaya ya 
Chemba, 2015 na zitaanza kutumika baada ya 
kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali.  
 

Eneo la 
matumizi 

2.  Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo chini 
ya mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Chemba. 
 

Tafsiri  3.  Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelezwa 
vinginevyo:  
 
“Afisa mwidhinishwa” maana yake ni Afisa Maliasili, 

Afisa Kilimo na Mifugo na Afisa yeyote wa 
Halmashauri atakayeteuliwa kusimamia utekelezaji 
wa Sheria Ndogo hizi; 
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“Eneo la Hifadhi” ni maeneo ya milima, maeneo ya 

vyanzo vya maji, hifadhi ya misitu, miteremko na 
maeneo mengine ambayo yatatangazwa na 
Halmashauri kuwa ni maeneo ya hifadhi; 

 
“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya 

Chemba; 
 
“Hifadhi ya Mazingira” maana yake ni utunzaji endelevu 

wa ardhi, mimea, hewa, viumbe hai na visivyo hai na 
vyanzo vya maji vinavyozingatia masharti na 
maelekezo yatakayotolewa na Afisa mwidhiniwa 
chini ya Sheria Ndogo hizi au Sheria nyingine 
yoyote; 

 
“Kiwanda” maana yake ni jengo au kundi la majengo au 

eneo ambapo vitu vinatengenezwa; 
 
“Kuvuna misitu” maana yake ni pamoja na kufyeka, 

kukata au kung’oa miti, visiki; 
 
“Maeneo ya malisho” maana yake ni pamoja na sehemu 

zote ambazo zimetengwa na Halmashauri; 
 
“Maji” kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya usimamizi 

Mazingira Na. 20 ya mwaka 2004 ni pamoja na 
maji ya kunywa, ya mito, vijito, maji 
yanayotiririka, yaliyohifadhiwa, yaliyo katika 
visima, mabwawa, mifereji, madimbwi, maziwa, 
maji yaliyoko chini ya ardhi na maji yaliyoko 
katika mkondo; 

 
“Mazao ya misitu” maana yake kama ilivyotafsiriwa 

katika Sheria ya Misitu Na. 14 ya mwaka 2002 
chini ya kifungu Na, 2 ni kitu chochote 
kinachopatikana au kuzalishwa kutokana na miti, 
mazao yanayoota au kupatikana msituni, ambayo ni 
pamoja na mianzi, magamba, mkaa, kuni, miti, fito, 
mbao, mbegu za miti, nta, asali, utaa, matunda, 
upapi, majani ya kulalia wanyama, majani, mizizi, 
gundi, utomvu, maranda matete, kamba, makuti 
mawale), nyuzi za wanyama, mimea (miti) na kitu 
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chochote chenye uhai au kisicho na uhai 
kitakachotangazwa katika gazeti la Serikali kuwa ni 
zao la msitu; 

 
“Mazingira” kama ilivyotafsiriwa katika sheria ya 

usimamizi wa mazingira na.20 ya mwaka 2004 
yanahusisha maumbile halisi ya wazungukao 
Binadamu ikiwa ni pamoja na hewa, ardhi, maji, 
tabia ya nchi, sauti, mwanga, harufu, ladha, viumbe 
hali za kibiolojia za wanyama na mimea.rasilimali 
za kitamaduni na masuala ya uchumi jamii na 
inahusisha mazingira asilia na yaliyoundwa 
binadamu na jinsi yanavyoingiliana; 

 
“Mfugaji” maana yake ni mtu yeyote anayejishughulisha 

na ufugaji mifugo katika eneo la Halimashauri;  
 
“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi mtendaji wa 

Halimashuri ya wilaya ya Chemba na ni pamoja na 
Afisa yeyote wa umma atakayeteuliwa kutekeleza 
majukumu ya Mkurugenzi; 

 

“Mifugo” maana yake ni mnyama yeyote anayefugwa na 
binadamu; 

 

“Misitu” maana yake ni eneo la ardhi ambalo 
limefunikwa angalau kwa asilimia 10 ya miti, uoto 
wa asilia au iliyopandwa, au asilimia 50 au zaidi, 
ya vichaka na miti inayoota upya ambayo 
itajumuisha aina yote ya misitu ya hifahi ambayo 
itatangazwa chini ya sheria ya misitu Na. 14 ya 
mwaka 2002 na mazao yote ya misitu ikijumuisha 
majani na nyasi ndani ya eneo la Halmashauri; 

 

“Uchafu hatari” kama ilivyotafsiriwa katika sheria ya 
usimamizi wa mazingira ya mwaka 2004.Maana 
yake ni kitu chochote kigumu, chenye majimaji, 
gesi au taka zitokazo viwandani, au mafuta 
machafu,ambayo yanaleta athari za kikemia,kwa 
binadamu, au mazingira; 

 
“Uchafuzi wa Mazingira” kama ilivyo katika sheria ya 

usimamizi wa mazingira Na.20 ya mwaka 2004 ni 
mabadiliko ya hali ya hewa ya moja kwa moja au 
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yasiyo ya moja kwa moja, joto, kemikali, biolojia, 
au zana za mionzi katika mazingira ambayo zana 
hizo zinafanyia kazi au kutoa harufu mbaya, 
mrundikano wa taka ambazo unaathiri watumiaji, 
au unaosababisha hali hatari kwa afya ya jamii, 
usalama, au ustawi, au hatari kwa wanyama, ndege, 
wanyama pori, samaki, au viumbe vyote vya 
baharini, mimea au kusababisha hali mbaya ya 
hewa, upungufu au kizuizi ambacho ni sehemu 
katika sheria hizi; 

 

“Udongo” kama ilivyo katika sheria ya usimamizi wa 
Mazingira ya mwaka 2004 maana yake ni pamoja 
na dunia, mchanga, miamba, miamba tope, madini, 
uoto wa mimea, mimea na wanyama iliyoko chini 
ya udongo pamoja na vumbi; 

 

“Vitu hatari” maana yake kama ilivyotafsiriwa katika 
sheria ya usimamizi wa mazingira ya mwaka 2004, 
ni kemikali yoyote, taka gesi, madawa, vidonge, 
mimea wanyama au viumbe hai visivyoonekana 
ambavyo ni hatari kwa afya ya binadamu, maisha 
au mazingira; 

 

“Waziri” maana yake ni waziri mwenye dhamana ya 
serikari za mitaa. 

                                                                                              
   SEHEMU YA PILI 

 

MASHARTI YA UFUGAJI 
 

Wajibu wa 
mfugaji 

4. (1) Kila mfugaji chini ya Sheria Ndogo hizi;- 
 

(a) atatakiwa kufuga idadi ya mifugo kama 
itakavyoainishwa katika kibali chake 
kitakachomruhusu kufuga kwa kuzingatia 
ukubwa wa eneo na kuridhika kwamba ufugaji 
huo hautakuwa kero kwa majirani; 
 

(b) atatakiwa kufuga ndani ya eneo lake (zero 
grazing) bila ya kuleta usumbufu kwa jirani zake 
na jamii kwa ujumla na kuhakikisha sehemu ya 
kufugia wanyama hao inakuwa safi wakati wote 
na ana chombo cha kuhifadhi samadi 
inayotokana na mifugo hiyo; 
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(c) anayeishi pembezoni mwa Mji atatakiwa 
kupitisha mifugo yao katika njia zilizopangwa na 
kuidhinishwa na Halmashauri; 
 

(d) atatakiwa kuwa na kadi ya mifugo 
itakayoonyesha idadi na aina ya mifugo 
aliyonayo; 
 

(e) atatakiwa kupeleka mifugo katika majosho kama 
atakavyoagizwa na Halmashauri; 
 

(f) atatakiwa kupeleka mifugo yake katika vituo vya 
chanjo kama itakavyoamuriwa na Halmashauri 
na atalipia chanjo hiyo kama atatakiwa kufanya 
hivyo. 
 

Masharti ya 
mfugaji 

5.  Ni marufuku kwa mfugaji yeyote:- 
 

(a) kuchunga, kulisha na kunywesha maji mifugo 
katika maeneo ya mipango miji pamoja na 
maeneo yote ambayo hayakutengwa kwa ajili 
hiyo; 
 

(b) kusafirisha mifugo kwa kuiswaga barabarani; 
 

(c) kusafirisha au kuhamisha mifugo kutoka eneo 
moja hadi jingine bila kibali kutoka kwa 
Halmashauri; 

 

(d) kuuza au kununua mifugo katika maeneo ambayo 
siyo mnada, masoko au magulio ya mifugo 
yaliyoidhinishwa na Halmashauri; 
 

(e) kufuga mifugo mingi katika eneo dogo la 
Halmashauri; 
 

(f) Ni marufuku kwa mfugaji yeyote kupitisha 
mifugo katika maeneo ambayo hayakuidhinishwa 
na Halmashauri kupitisha mifugo. 

 
Kudhibiti 
mifugo 
inayodhu-
rura ovyo 

6. (1) Halmashauri itakamata mifugo au mfugo wowote 
utakaoonekana unazurura hovyo katika eneo la 
Halmashauri ambapo hapajaruhusiwa kuchungia mifugo. 
 

  (2) Mfugo wowote utakaokamatwa utalipiwa faini kama 
itakavyopangwa na Halmashauri na baada ya kulipia 
gharama hizo mfugaji atarudishiwa mifugo yake. 
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  (2) Endapo mwenye mifugo au mfugo hatatokea ndani ya 

siku saba (7) tangu kukamatwa kwa mifugo hiyo, 
Mkurugenzi wa Halmashauri atakuwa na haki ya kuuza 
kwa mnada mfugo au mifugo hiyo baada ya kupata idhini 
ya Mahakama. 
 

  (3) Baada ya mauzo, Mkurugenzi atakata fedha za faini, 
gharama za mnada na gharama za ulinzi na fedha 
zitakazobaki atapewa mwenye mifugo na kama 
hataonekana ndani ya siku kumi na nne (14) fedha hizo 
zitaingizwa katika vyanzo vya mapato ya Halmashauri. 
 

  (4) Endapo mwenye mifugo hiyo atakuwa na sababu za 
msingi za kutofika kwake katika muda wa siku kumi na 
nne (14) Halmashauri itarudisha fedha zake.                         
 

  (5) Endapo kutatokea kufa kwa mifugo au mfugo 
Halmashauri haitawajibika na ulipaji wa gharama zozote. 
 

Ukaguzi wa 
mifugo 

7. (1) Itakuwa halali kwa Afisa Kilimo na Mifugo, Maafisa 
Watendaji wa Kata na Vijiji, na Afisa yeyote wa 
Halmashauri atakayeteuliwa kusimamia utekelezaji wa 
Sheria Ndogo hizi kuingia katika nyumba au jengo lolote 
wakati wowote kwa madhumuni ya kukagua na kuhesabu 
idadi ya mifugo iliyomo katika nyumba hiyo.. 
 

  (2) Mtu yeyote atakayemzuia Afisa Muidhiniwa kutekeleza 
wajibu wake chini ya Sheria Ndogo hizi atakuwa 
ametenda kosa. 
 

Wajibu wa 
Halma-
shauri 

8. (1) Ni wajibu wa Halmashauri kutenga maeneo maalum kwa 
ajili ya shughuli za malisho kwa kuzingatia idadi ya 
mifugo ndani ya eneo la Halmashauri na kwa mujibu wa 
Sheria ya Ardhi Sura ya 113 na 114 pamoja na Sheria ya 
usimamizi wa Mazingira Na. 20 ya mwaka 2004. 
 

  (2) Halmashauri itatenga njia maalum ya kupitisha mifugo 
kwenda na kurudi malishoni au minadani.   
                                                                      

  (3) Halmashauri itafanya sensa ya mifugo na kutoa kadi ya 
mifugo na elimu ya ufugaji bora kwa jamii. 
 



Sheria Ndogo za (Hifadhi ya Mazingira) za Halmashauri ya Wilaya ya Chemba 
Tangazo la Serikali Na. 409 (linaendelea) 

 7

Taratibu za 
ufugaji 

9. (1) Wafugaji wote watatakiwa kuzingatia masharti ya kufuga 
kama yalivyo katika Sheria Ndogo hizi au Sheria yoyote 
iliyotungwa na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania. 
 

  (2) Kila mfugaji atatakiwa kupeleka mfugo au mifugo yake 
machinjioni au mahali huduma hiyo inapopatikana na 
itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuchinjia nyama 
mahali pengine popote. 
 

  (3) Ni marufuku kwa mtu yeyote kununua, kuuza au kufanya 
biashara ya kubadilishana aina yoyote ya mifugo katika 
eneo lolote la Halmashauri isipokuwa kwenye minada ya 
magulio yaliyotengwa kwa shughuli hiyo.  
                                                                                               

   SEHEMU YA TATU 
 

KILIMO NA HIFADHI YA ARDHI 
 

Taratibu za 
kilimo 

10. (1) Mtu atakayetaka kuendesha shughuli za kilimo katika 
Halmashauri atatakiwa kuzingatia taratibu za kilimo 
kama zitakavyotolewa na Halmashauri kwa kuzingatia 
sheria ya Ardhi sura ya 113 na 114 na Sheria nyingine 
zitakazotungwa na Bunge. 
 

  (2) Itakuwa halali kwa Afisa Kilimo kuingia katika shamba 
lolote kwa madhumuni ya kufanya ukaguzi na 
kuhakikisha utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi. 
 

Masharti 
kwa 
mkulima 

11. (1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kulima katika miteremko, 
karibu na vyanzo vya maji, kandokando ya mito, 
mabwawa na maziwa au kufanya jambo lolote 
litakaloharibu hifadhi ya mazingira bila kuzingatia 
ushauri wa Afisa Kilimo.Michango ya jamii. 
 

  (2) Ni marufuku kwa mtu yeyote kutumia kinyume ardhi 
iliyotengwa kwa matumizi ya kilimo kama ilivyopangwa 
na kuidhinishwa na Halmashauri. 
 

  (3) Ni marufuku kwa mtu yeyote kusafisha shamba kwa ajili 
ya kilimo kwa njia ya kuchoma moto isipokuwa kwa 
kibali maalum kutoka kwa Halmashauri. 
 

  (4) Kibali kitakachotolewa chini ya Sheria Ndogo hizi 
kitakuwa cha maandishi na kitaonyesha jina la mwenye 
kibali, tarehe na eneo analotaka kuchoma moto. 
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  (5) Muda unaotakiwa kuchoma moto chini ya Sheria Ndogo 
hizi ni kuanzia saa 12:00 asubuhi hadi saa 4:00 asubuhi. 
 

  (6) Ni wajibu wa Halmashauri kusimamia shughuli za kilimo 
na kuhakikisha kuwa wanazuia kilimo cha kuhamahama 
na kuhimiza kilimo cha mzunguko (crops roration). 
   

Uhifadhi 
wa uoto 
wa asili 

12.  Ni wajibu wa wakazi wa eneo ambalo uoto wa asili au 
mazingira ya eneo husika yameharibiwa, kuhakikisha 
kuwa wanalirudisha katika hali yake ya kawaida kwa 
kupanda miti au kutoendelea kuharibu mazingira na 
kuwezesha uoto urudi katika hali yake. 
 

Uchimbaji 
mchanga na 
kokoto 

13.  Ni marufuku kwa mtu yeyote kuchimba mchanga katika 
maeneo yasiyoruhusiwa na Halmashauri kama vile katika 
maeneo ya makazi ya watu, maeneo yaliyohifadhiwa 
kando kando ya barabara, mito au ndani ya mto, bwawa 
au ziwa katikati ya barabara.  
 

 14.  Ni marufuku kwa mtu yeyote kujenga nyumba au jengo 
lolote katika eneo la hifadhi. 
 

   SEHEMU YA NNE 
HIFADHI YA VYANZO VYA MAJI 

 

Wajibu wa 
kulinda 
vyanzo vya 
maji 

15. (1) Halmashauri itawajibika kuanzisha, kusimamia na 
kulinda vyanzo vya maji. 

  (2) Maeneo yaliyotajwa katika Jedwali la Sheria Ndogo hizi 
yamehifadhiwa. 
 

  (3) Halmashauri itachukua hatua kali za kisheria dhidi ya 
mtu yeyote atakayeharibu chanzo cha maji au kushindwa 
kushiriki katika shughuli za kuhifadhi vyanzo vya maji 
bila sababu ya msingi. 
 

Kulinda 
eneo la 
hifadhi 

16. (1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kulima, kukata miti, kufuga 
mifugo katika umbali wa mita 60 toka vyanzo vya maji 
au kufanya jambo lolote linaloharibu kwa namna yoyote 
chanzo cha maji na hifadhi ya mazingira. 
 

  (2) Itakuwa ni wajibu wa Halmashauri kupanda miti 
isiyonyonya maji katika vyanzo vya maji kwa kuzingatia 
maelekezo ya Afisa Misitu.    
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  (3) Ni marufuku kwa mtu yeyote kumiliki eneo la chanzo 
cha maji isipokuwa Halmashauri. 

          
Uchafuzi 
wa vyanzo 
vya maji 

17. (1) Ni marufuku mtu yeyote, kiwanda, taasisi, shirika 
kuelekeza mabomba ya maji machafu kwenye mito, 
mabwawa, ziwa, visima, mifereji, chemichemi au sehemu 
yoyote ambayo ni chanzo cha maji kwa ajili ya matumizi 
ya binadamu na wanyama au viumbe vingine vilivyo hai. 
 

  (2) Ni marufuku mtu yeyote kuweka kituo chochote chenye 
sumu ndani ya maji ambayo yanatumiwa na binadamu au 
kiumbe chochote hai. 
 

   SEHEMU YA TANO 
 

HIFADHI YA MISITU 
 

Kuchoma 
au 
kusababisha 
moto 

18. (1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuchoma misitu kwa 
namna yoyote ile katika misitu iliyoko eneo la 
Halmashauri.  

  (2) Iwapo moto utatokea katika eneo la Halmashauri, 
kiongozi wa eneo husika atawajibika kutoa ishara ya 
hatari kwa kutumia njia iliyozoeleka kuamuru wakazi wa 
eneo hilo kwenda kuzima moto huo unapoonekana kuwa 
na madhara kwa maisha, mali za watu na uharibifu wa 
mazingira katika eneo hilo. 
 

  (3) Kila mkazi wa eneo hilo atawajibika kushiriki katika 
zoezi la kuzima moto huo endapo atatakiwa kufanya 
hivyo, kama atashindwa kushiriki katika kuzima moto 
bila sababu ya msingi atakuwa ametenda kosa. 
 

Kibali cha 
kuchoma 
moto 

19.  Mtu yeyote aliyepata kibali cha kuchoma moto 
atalazimika kutoa taarifa ya siku saba (7) kabla ya 
kuchoma moto kwa majirani walioko katika eneo 
analotaka kuchoma na ataweka njia za kuzuia moto. 
 

Ukataji miti 20. (1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kukata miti katika maeneo 
ya misitu iliyohifadhiwa kwa ajili ya matumizi ya aina 
yoyote bila kupata kibali kutoka Halmashauri. 
 

  (2) Halmashauri itatakiwa kuhakiki kama miti inayovunwa 
imekomaa na inafaa kwa ajili ya matumizi. 
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  (3) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuvuna miti katika msitu 
ambao umehifadhiwa kwa ajili ya viumbe maalum ambao 
ni rasilimali kwa Taifa. 
 

  (4)  Watu wanaovuna miti kwa ajili ya kuchoma mkaa 
watatakiwa kuwa na eneo maalum lililoidhinishwa na 
Halmashauri kwa ajili ya kuchoma mkaa. 
 

Wajibu wa 
kupanda 
miti 

21.  Kila mkazi wa Halmashauri atawajibika:- 
(a) kupanda na kutunza miti katika eneo lake; 
(b) kupanda na kutunza miti katika shamba au 

mashamba anayomiliki. 
 

 22.  Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi kila kijiji:- 
(a) kitawajibika kutenga eneo la hifadhi ya misitu wa 

asili kwa  ajili ya matumizi ya baadae; 
(b) kitalazimika kutunza miti yote inayopandwa 

katika eneo la kijiji; 
(c) kitahakikisha ya kuwa kila kaya inapanda miti 

isiyopungua kumi kwenye eneo la nyumba yake; 
(d) mtu yeyote anayetaka kukata miti au mti wa 

matumizi yakuchonga vifaa, kujenga nyumba, 
kutengeneza zizi na shughuli nyinginezo, inabidi 
apate kibali cha maandishi toka kwa mwenyekiti 
wa kijiji, mtendaji wa kijiji  na kibali cha Afisa 
Maliasili wa wilaya au wasaidizi wake kwa miti 
iliyopanda na kuhifadhiwa na Halmashauri ya 
wilaya; 

(e) kinapaswa kutenga na kupanda shamba la miti 
ekari 2 kila mwaka na kulitunza; 

(f) kila shule au taasisi nyingineyo wilayani 
itapaswa kupanda miti ya kukinga upepo 
kuzunguka majengo yake na kuwa na shamba 
lisilopungua miti hekta2; 
 

(g) kijiji kitapaswa kutunza na kuhifadhi miti na 
nyasi kwenye milima, makorongo na vyanzo vya 
maji ili kuzuia mmomonyoko wa udongo; 

(h) kijiji kitahakikisha kuwa kila anayeandaa shamba 
kwa ajili ya kilimo hatumii moto na anapanda 
miti kwenye mipaka ya shamba lake kama kinga 
upepo; 
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(i) kila mtu mwenye nyumba kwenye mji mdogo 
atawajibika kupanda miti kando ya barabara 
inayopita mbele ya nyumba yake na kuitunza; 

(j) kila Mwenyekiti wa kitongoji, Mtendaji wa kijiji, 
Mkuu wa taasisi yoyote Wilayani atahakikisha 
kuwa kijiji au taasisi ina msitu wa hifadhi wa miti 
ya kupandwa au ya asili iliyotengwa kwa 
madhumuni ya kuhifadhi ardhi, mazingira na 
matumizi ya baadaye. 

 
SEHEMU YA SITA 

 

MAKOSA NA ADHABU 
 

Makosa 
yanayohusu 
mifugo 

23.  Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa ikiwa: 
(a) ataingiza mifugo katika eneo la Halmashauri bila 

kibali; 
(b) atasafirisha mifugo bila kuwa na kibali; 
(c) atalisha mifugo katika maeneo yasiyoruhusiwa; 
(d) atafuga mifugo zaidi ya idadi iliyoruhusiwa; 
(e) atavua samaki kwa kutumia sumu au nyavu 

zenye matundu madogo (kokoro). 
 

Makosa 
yanayohusu 
kilimo 

24.  Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya kilimo, kuchimba 
mchanga, kokoto, madini katika maeneo yasiyoruhusiwa 
na Halmashauri atakuwa ametenda kosa. 
 

Makosa 
yanayohusu 
kuhifdhi 
ardhi 
 

25.  Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya kuhifadhi ardhi 
atakuwa ametenda kosa. 
 

Makosa 
yanayohusu 
vyanzo vya 
maji 

26. (1) Mtu yeyote atakayeharibu vyanzo vya maji au kushindwa 
kushiriki katika shughuli za kuhifadhi vyanzo vya maji 
atakuwa ametenda kosa. 
 

  (2) Mtu yeyote atakayebainika kuwa ameweka sumu ya aina 
yoyote kwa namna yoyote ambayo inaathiri maisha ya 
binadamu na viumbe wengine ambao ni rasilimali ya 
Taifa atakuwa ametenda kosa. 
 

Makosa 
yanayohusu 
kuharibu 
misitu 

24.  Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa ikiwa:- 
(a) atachoma au kusababisha moto katika msitu bila 

kibali, au 
(b) atashindwa kushiriki katika kuzima moto, au 
(c) atavuna mazao ya misitu katika misitu 
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iliyohifadhiwa isiyohifadhiwa bila kibali; au 
(d) atachoma mkaa na kukata kuni bila kibali; au 
(e) atafyeka nyasi, kung’oa vichaka na kung’oa 

visiki kwenye eneo bila kibali; au 
(f) atachunga mifugo kwenye eneo lolote 

lililopandwa miti iliyohifadhiwa kama bustani ya 
miti; 

(g) atakata miti, au kuchungia mifugo kwenye miti 
iliyopandwa kwa ajili ya kuzuia mmomonyoko 
wa udongo au kinga upepo; 

(h) atabandua magome ya miti kwa ajili ya 
kutengeneza vilindo, mzinga na vitu vingine bila 
ya kuwa na kibali; 

(i) atalima au kukata miti katika vyanzo vya maji, 
milima, kando ya njia, makorongo na sehemu 
nyingine zozote zinazohifadhiwa ili kupunguza 
mmomonyoko wa udongo. 
 

adhabu 25  Mtu yeyote atakayevunja masharti yaliyowekwa na 
Sheria    Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na 
akipatikana na hatia atatozwa faini isiyozidi shilingi laki 
tatu (Tshs.300, 000) au kifungo kisichozidi miezi kumi na 
mbili jela au adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na 
kifungo. 
   

JEDWALI LA KWANZA  
 

ADA YA KIBALI CHA KUINGIZA MIFUGO 
 

 AINA YA MFUGO KIWANGO CHA ADA YA 
KIBALI 

1. Ng”ombe Tshs 5,000 kwa kila moja 
2.                            Mbuzi Tshs 250 kwa kila mmoja 
3.                            Kondoo Tshs 250 kwa kila mmoja 
4. Nguruwe Tshs 250 kwa kila mmoja 
5. Punda Tshs 250 kwa kila mmoja 

 
JEDWALI LA PILI 

 

ADA YA VIBALI MBALIMBALI 
 

 AINA YA MFUGO KIWANGO CHA ADA YA 
KIBALI 

1. Kibali cha kusafisha shamba jipya Tshs 50,000/= kwa ekari  
2. Kibali cha kukata Mti Tshs 1,000/= kwa kila mti 
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JEDWALI LA TATU 
USHURU WA KUSAFIRISHA MIFUGO NDANI YA WILAYA 

 
NA. AINA YA SOKO  AINA YA MNYAMA USHURU 
1. Ndani ya Wilaya Ngo”ombe/Ngamia Tshs 1,000/= 
2.  Mbuzi/Kondoo/Punda Tshs 500/= 
3.  Nguruwe/Farasi/Ng”ombe/Ngamia Tshs 500/= 
4. Nje ya Wilaya Ngo”ombe/Ngamia Tshs 1,500/= 
  Mbuzi/Kondoo/Punda/Nguruwe/Farasi Tshs 500/= 

 
JEDWALI 

 
S/NA AINA YA MIFUGO ADHABU(TSHS)KWA KILA MFUGO 

1 Ng”ombe 5,000/= 
2 Mbuzi 2,000/= 
3 Kondoo 2,000/= 
4 Nguruwe 2,000/= 
5 Mifugo mingine 2,000/=s 

 
 

Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Chemba ilibandikwa 
kwenye Sheria Ndogo hizi kufuatia Azimio la Mkutano wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Chemba uliofanyika tarehe 25 mwezi 
04 mwaka 2014, Muhtasari Na. 11/2013/2014 mbele ya:-  

 
DR. WILLIAM  D. MAFWERE, 

Mkurugenzi Mtendaji  
Halmashauri ya Wilaya ya Chemba 

 
MHE. RAJABU, 
Mwenyekiti wa  

  Halmashauri ya Wilaya ya Chemba 
   NAKUBALI, 
 

Dodoma,                    MIZENGO PETER PINDA (MB.), 
8 Julai, 2015                    Waziri Mkuu 

 
 

 
  
 


