
TAARIFA ZA IDARA/VITENGO KATIKA MAENEO YA UWEKEZAJI, MAFANIKIO 

NA CHANGAMOTO. 
 

IDARA YA ELIMU SEKONDARI. 

UTANGULIZI. 
Idara ya elimu sekondari imejikita zaidi kwenye taaluma katika shule za sekondari na 

kutoa taarifa mbalimbali zinazohusu vyuo vilivyopo ndani ya Halmashauri. Idara 
inasimamia shule za sekondari 22 za serikali na 01 ya binafsi.  Kati ya shule hizi 23 kuna 

shule tatu (03) za kidato cha tano ambazo ni Farkwa Sekondari, Msakwalo Sekondari na 
soya Sekondari. Katika ngazi ya vyuo, idara haina chuo chochote inayosimamia katika 

halmashauri yetu.  
 

MAFANIKIO YA IDARA KWA MIAKA MITATU. 
Kwa kipindi cha miaka mitatu (2013/2014 hadi 2016/2017) idara imefanikiwa katika 

shughuli zifuatazo:- 

 Kuanzisha shule za kidato cha tano. Kwa miaka mitatu sasa idara imefanikiwa 

kuanzisha shule tatu za kidato cha tano michepuo ya sayansi, sanaa na biashara. 

Shule hizo ni Farkwa sekondari mchepuo wa biashara kwa Tahasusi za HGE na 
EGM kwa wasichana, Msakwalo sekondari mchepuo wa Sanaa kwa Tahasusi za 

HGL na HGK kwa wavulana na Soya sekondari  Mchepuo wa sayansi Kwa 
Tahasusi za PCB na PCM wavulana. Halmashauri imefanikiwa kuwa na shule za 

sekondari za Serikali kwa kila Kata isipokuwa kata ya Jangalo na Paranga 
ambazo zina shule mbili kila moja. Shule zenye Daharia ni 03 tu ambazo ni 

Msakwalo, Farkwa na Makorongo. Kukosekana kwa Daharia (Hostel) 
kunawafanya wanafunzi watembee mwendo mrefu na kusababisha utoro kwa 

wanafunzi.  

         Kuongezeka ufaulu mitihani ya taifa kidato cha Pili, Nne na Sita. Kwa muda wa miaka 

mitatu ufaulu wa mitihani kidato cha pili umepanda kutoka 76% mwaka 2013, 82% 



mwaka 2014 na 96% mwaka 2015. Kwa Kidato cha Nne ufaulu umepanda kutoka 

48.6%  mwaka 2013 hadi 56% mwaka  2014 . Kidato cha sita 2016 shule ya sekondari 
Msakwalo imefaulisha kwa asilimia 100% na ndio matokeo ya kwanza kidato cha sita 

katika Halmashauri yetu. 
 

   Ujenzi wa miundombinu mbalimbali ya shule. Idara imefanikiwa kujenga miundombinu 

mbalimbali ikiwemo: 
  Ujenzi wa nyumba mbili (02) za walimu shule ya sekondari Lalta na Itolwa. Pia shule 

moja ya kukaa familia sita (six in one multiunit house) ambayo iko hatua ya umaliziaji 
katika shule ya sekondari Mpendo.   

  Ujenzi wa  madarasa mawili (04) shule ya sekondari itolwa na Gwandi na Madarasa 04 

shule ya sekondari Mpendo ambayo yako hatua ya umaliziaji 
  Ujenzi wa matundu ya vyoo vya wanafunzi 08 na 02 ya walimu shule ya sekondari 

Gwandi. 
  Ujenzi wa maabara 01 shule ya sekondari Goima na maabara zingine 61 zikiwa kwenye 

hatua mbalimbali za umaliziaji na lenta. 
  Ufungaji wa umeme jua kwa shule sita za sekondari ya Farkwa, Makorongo, Msakwalo, 

Kwamtoro, sanzawa na Mpendo. 
 

CHANGAMOTO. 
i.          Upungufu wa miundombinu na samani za shule ikiwa ni pamoja na nyumba za walimu, 

maabara, maji, umeme, vyoo pamoja na upungufu mkubwa wa viti na meza za 

wanafunzi pamoja na walimu.  
ii.                  Ukosefu wa usafiri wa idara kwa ajili ya kufanya ufuatiliaji wa taaluma shuleni. 

iii.                Ukosefu wa ofisi ya idara. 

iv.                Upungufu wa rasilimali watu katika idara na shuleni pia. 

v.                  Ufinyu wa bajeti ya uendeshaji wa ofisi na shule. 
 

UWEKEZAJI. 



Ujenzi wa shule ya sekondari ya bweni kidato cha I-VI. Lengo la uhitaji wa shule 01 ya 

sekondari katika makao makuu ya Chemba ni kuweza kuwa na shule 01 ya Bweni kidato 
cha kwanza hadi Sita iliyo kamilika katika Miundombinu yote. Fursa zinazoiwezesha 

shule hii ni pamoja na: 
i)             Kuwepo kwa eneo lililopimwa tayari kwa ajili ya ujenzi wa shule hiyo. 

ii)            Makao makuu ya wilaya kutokuwa na shule ya sekondari kwani shule ya kata ipo umbali 
wa kilomita 10 toka makao makuu ya wilaya. Umbali huu unasababisha wanafunzi wa 

wakazi wa Chemba kutoifikia shule hiyo kwa urahisi. 
iii)          Kuwa na shule 01 ya mfano ya bweni iliyokamilika kwa miundombinu kuanzia kidato cha 

Kwanza hadi cha Sita. 
 

UMALIZIAJI WA UJENZI WA DAHARIA KWA KILA SHULE YA SEKONDARI. 
Kati ya shule 22 za sekondari za Serikali wilaya ya Chemba ni shule 03 tu ndizo zenye 

Daharia (Hosteli) ambazo ni Msakwalo, Farkwa na Makorongo. Lengo la ujenzi wa 
Daharia kwa kila shule ya sekondari ni kuboresha mazingira ya kujifunzia na 

kufundishia. 
Jumla ya Daharia 38 zinatakiwa zijengwe kwa shule 19, kila shule inatakiwa na Daharia 

02. 
Lengo la ujenzi wa Daharia (Hostel) ni: 

i)             Kuondoa utoro wa rejareja na wa kudumu kwa wanafunzi, hii ni kutokana na shule 
nyingi za sekondari kuwa mbali na maeneo wanakoishi jamii. Imebainika kwamba 

wanafunzi wanaotoka umbali wa kilomita 10 na zaidi wameonekana kuwa watoro 
shuleni. 

ii)         Kuinua taaluma kwani wanafunzi wanapo kuwa wanaishi shuleni wanakuwa na muda 
mwingi wa kujisomea na kuondokana na shughuli za kijamii zinazoathiri ujifunzaji kwa 

wanafunzi. 
iii)     Kupunguza tatizo la Wanafunzi wa kike kupata ujauzito.Imethibitika kwamba wanafunzi 

wa kike wanapata vishawishi wawapo uraiani kuliko shule za Bweni. 



iv)        Kuinua taaluma kwani wanafunzi wanapo kuwa wanaishi shuleni wanakuwa na muda 

mwingi wa kujisomea na kuondokana na shughuli za kijamii zinazoathiri ujifunzaji kwa 
wanafunzi. 

v)      Kupunguza tatizo la Wanafunzi wa kike kupata ujauzito.Imethibitika kwamba wanafunzi wa 
kike wanapata vishawishi wawapo uraiani kuliko shule za Bweni. 

 

IDARA YA ARDHI NA MALIASILI. 
 UWEKEZAJI. 

Idara ya Ardhi na Maliasili imebainisha maeneo yafuatayo kwa ajili ya uwekezaji katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Chemba. 

i.             Uwekezaji wa viwanda vidogovidogo na vikubwa, shule za awali kwa ajili ya kuvutia 

wawakezaji mbali mbali na kusogeza huduma karibu na jamii. 
ii.            Ujenzi wa nyumba za gharama nafuu kupitia Shirika la nyumba la Taifa (NHC) ili kuweza 

kukidhi matakwa ya watumishi kwa kupata makazi katika makao makuu ya Wilaya ya 
Chemba. Pia maeneo ya sokoni, stendi ya mabasi, hospitali inatakiwa viwanja vyake 

kuendelezwa kwa haraka zaidi ili wananchi waweze kupata huduma muhimu. 
iii.           Maeneo mengine ni benki, shule za Msingi na sekondari, vyuo, Ufugaji wa nyuki 

naTaasisi zingine zinazo jishughulisha na shughuli za maendeleo. 
 

 MAFANIKIO. 

Katika mwaka wa fedha 2015/2016 Idara ya Ardhi na Maliasili imefanikiwa katika 

mambo yafuatayo; 
 

ARDHI. 

Kupima viwanja vya matumizi mbalimbali vipatavyo 539 kitalu A na 596 kitalu D katika 
makao makuu ya Wilaya ya Chemba. Pia tulishapima viwanja 654 kitalu B na watu 

wanaendelea kujenga majengo yanayokidhi mahitaji ya ujenzi bora na wa kisasa. 
 

 NYUKI. 



i.             Kuwezesha Halmashauri kuwa na mpango mkakati wa kuendeleza ufugaji nyuki kiwilaya 

na sheria ndogo ndogo za Wilaya kuhusu kuendeleza raslimali ya nyuki. 
ii.            Kwa kushirikiana na WVI Tanzania, Farkwa ADP Kuwezesha uanzishwaji wa manzuki ya 

mfano na mafunzo shule ya sekondari Farkwa yenye jumla ya mizinga ya kisasa 200. 
MISITU. 

i.             Kudhibiti uvunaji na usafirishaji haramu wa mazao ya misitu. Doria zilifanyika katika 
maeneo ya Kata za Kwamtoro na Farkwa, kuimarisha ukaguzi katika Mageti ya Babayu, 

Kinyamsindo, Mrijo, Kidoka na Tandala. Kazi hii imefanyika kwa ushirikiano na TFS. 
ii.             Kuendelea na zoezi la usimamizi wa ukusanyaji wa mbao za madawati kwa ajili ya shule 

za Msingi na Sekondari, Kazi inaendelea na Mafanikio ni makubwa hadi sasa. 
 

WANYAMAPORI. 
Ufuatiliaji wa Taarifa za wanyamapori wakali na wakubwa , Kazi hii imefanyika kwa 

ushirikiano wa Pori la akiba Swagaswaga , Mkungunero na Polisi Chemba katika 
maeneo ya vijiji vya Tandala, Mtakuja, Igunga, Mialo na Kwamtoro. 
 

CHANGAMOTO. 
i.             Wananchi wenyeji hawabadiliki kutokana na mji unavyotakiwa kwa kujenga majengo 

bora, kuhamisha mifugo n.k. 
ii.            Dhana ya kugawana viwanja halmashauri na wananchi imesababisha misuguano na 

wananchi wenye maeneo yao. 

iii.           Kutokuwepo kwa fedha za kupima  maeneo yaliyobakia. 
iv.           Matumizi ya madawa ya kilimo ambayo yanasababisha vifo vya nyuki.  

v.            Uchomaji moto mapori ambao unaunguza miti muhimu kwa utoaji wa asali na mizinga. 
vi.           Ufyekaji wa misitu unaofanywa na wakulima wakati wa kuandaa mashamba mapya ya 

kilimo. 
 

MIKAKATI. 
i.    Kuendelea na utoaji wa elimu kwa wananchi kwa kushirikiana na idara zenye ushawishi 

mkubwa kama vile maendeleo ya jamii.  



ii.      Kuandika andiko la kuomba mkopo ili kulipa fidia na kupima maeneo ya block C, E, na F 

ili kuweza kudhibiti uendelezaji holela wa viwanja. 
iii.    Kutoa elimu ya utunzaji wa Mazingira kwa wananchi ya kupanda miti kwenye maeneo 

yao pamoja na kulinda hifadhi ya milima  inayozunguka Wilaya ili  iweze kuwa na 
mandhari inayovutia na kuleta hewa safi kwa kushirikiana na Idara ya Mazingira. 

iv.    Uwanzishwaji wa mashamba manne ya uendelezaji ufugaji nyuki kwa kushirikiana na 

Wakala wa huduma za Misitu Tanzania (Tanzania Forest Service (TFS). 
 

 IDARA YA ELIMU MSINGI. 

 UWEKEZAJI. 

i. Kuanzisha/kujenga shule ya ufundi (VETA) katika kijiji cha kambi ya nyasa. 

ii. Kuanzisha/kujenga shule ya Kiingereza (Medium school darasa la Awali – Kidato 

cha nne) katika kijiji cha Kambi ya Nyasa. 
iii. Kuanzisha/kujenga shule maalum ya watoto wasioona na viziwi (Darasa la Awali  

- Darasa la saba. 

MAFANIKIO. 
i.        Kuongezeka kwa kiwango cha ufaulu wa mtihani wa darasa la saba kutoka asilimia 30 

hadi 47. 
ii.      Waratibu Elimu Kata kuwezeshwa usafiri wa Pikipiki pamoja na rukuzu kwa ufadhili wa 

mpango wa Equip – Tanzania inayorahisisha ukaguzi wa shule kwa lengo la kuinua 
taaluma shuleni. 

iii.    Kuongezeka kwa kiwango cha uandikishaji kwa kuanzishwa madarasa 70 ya utayari 

chini ya Mpango wa Equip – Tanzania. 
iv.    Walimu Wakuu na Waratibu Elimu Kata kupata mafunzo ya uongozi chini ya mpango 

wa Equip – Tanzania. 
v.      Walimu kupatiwa mafunzo kazini ambayo yamesaidia kupunguza idadi ya wanafunzi 

wasiojua KKK. 
vi.    Kamati za shule zote 103 kujengewa uwezo wa kusimamia shule. 



 

CHANGAMOTO. 
i.      Ukosefu wa usafiri (gari la Idara ya elimu). 

ii.    Upungufu mkubwa wa miundombinu na samani mfano madarasa na nyumba za walimu, 

meza, viti na kabati. 
iii.   Kuwepo kwa miundo mbinu ya shule isiyokamilika mfano katika nyumba za walimu na 

madarasa. 
iv.   Upungufu wa vitendea kazi kwa ajili ya mifumo ya taarifa kama vile internet, komputa, 

printa na mashine ya kudurufu. 
v.    Maeneo ya shule kutopimwa na kukosa Hati miliki. 
vi.   Uchakavu wa miundo mbinu ya shule. 

vii.  Ukosefu wa vyumba maalum (Strong room) kwa ajili ya kuhifadhia mtihani. 
 

IDARA YA KILIMO, UMWAGILIAJI NA USHIRIKA. 

 UWEKEZAJI. 
                                i.            Kujenga masoko ya mazao kwenye maeneo ya kata ambayo uzalishaji wa 

mazao ni mkubwa, mfano Mrijo, Soya, Kidoka, Jangalo n.k. 
                              ii.            Kuanzisha/kujenga skimu za umwagiliaji katika maeneo yenye fursa 

hiyo(potential areas) 

Mfano; Kidoka, Paranga na Jogolo. 
 

CHANGAMOTO. 
                                i.            Bei za mazao kubadilika mara kwa mara. 

                              ii.            Upungufu wa raslimali watu. 

                            iii.            Kutokuwa na usafiri. 

                            iv.            Kutopata fedha za miradi kwa wakati. 
 

MAFANIKIO. 
                                i.  Tumeendelea kutoa huduma za ugani kwa kutumia mbinu mbalimbali mfano 

kuanzisha mashamba darasa,mashamba ya mfano n.k 



                              ii.   Tumeendelea kusimamia miradi ya idara ya kilimo katika wilaya yetu, kwa 

mfano; miradi ya ujenzi wa maghala ya kuhifadhia mazao na ujenzi wa mashine za 

kukamulia alizeti. 
 

IDARA YA MAENDELEO YA JAMII. 

 MAFANIKIO. 
i.             Idara imeweza kuhamasisha uanzishaji na kusajili jumla ya vikundi 460 vya uzalishaji 

mali vya kiuchumi na kijamii. 
ii.            Jumla ya kaya 85 zimepata mafunzo ya ujasiliamali, ufugaji nyuki wa kisasa pamoja na 

mradi wa ufugaji nyuki. 
iii.           Idara imefanikiwa kuwezesha kaya masikini 5,344 kupitia mpango wa TASAF  III. 

iv.           Tumefanikiwa kutoa mikopo yenye riba nafuu kwa vikundi vya uzalishaji mali vya 

wanawake   12 na vya vijana 9. 
v.            Tumefanikiwa kuwalipia ada na michango muhimu watoto 143 waishio katika mazingira 

hatarishi waliopo shule za sekondari na vyuo. 
vi.           Idara imefanikiwa kuunda kamati za kusaidia watoto waishio katika mazingira hatarishi 

katika vijiji 10 kwa kushirikiana na shirika lisilo la kiserikali la CCT pamoja TUWALEE. 
 

    CHANGAMOTO. 

i.             Ukosefu wa fedha za kutosha za kuwezesha vikundi vya wanawake na vijana. 
ii.            Uhaba wa rasilimali watu katika idara. 

iii.           Uhaba wa rasilimali fedha zinazotolewa ambazo ni ruzuku katoka serikali kuu. 

iv.           Ukosefu wa vitendea kazi katika ofisi kama kompyuta na printa. 
 

MATARAJIO YA IDARA. 

i.              Kutoa mafunzo endelevu ya uingizwaji masuala ya jinsia katika mipango na bajeti ngazi 
zote. 

ii.            Kuwa na mfuko endelevu wa utoaji wa elimu jinsia. 
iii.           Kutoa elimu ya kuweka na kukopa kwa vikundi vya wanawake na vijana. 
 



MFUKO WA AFYA YA JAMII (CHF). 

UWEKEZAJI. 
i.Kutafuta wadau mbalimbali kulipia kaya maskini kama; wafanyabiashara, viongozi 

mbalimbali ili kuongeza idadi ya kaya zisizojiweza kunufaika na huduma hii.  
ii.Kuongeza uhamasishaji kwa kutumia mbinu mbalimbali. 
 

CHANGAMOTO. 
i.Upungufu wa watumishi wa afya katika sehemu za kutolea huduma. 

ii.Watoa huduma wengi kutojua jinsi ya kuwasilisha madai.  
iii.Kutokuwa na fedha za kutosha kwa ajili ya kufanya uhamasishaji. 
 

MAFANIKIO. 
                                i.            Tumefanikiwa kuandikisha kaya 10,401 kati 39,285 kwa kaya lengwa kwa 

wilaya ya chemba,na kufikia asilimia 26.48% ya uandikishaji. 
                              ii.            Tumefanikiwa kufanya uhamasishaji juu ya malengo, umhimu, mfumo na 

faida za CHF kwa maeneo mengi ya wilaya ya Chemba. 
 

IDARA YA MAJI  

Hali ya upatikanaji wa huduma ya maji safi na salama katika Halmashauri ya wilaya ya 

Chemba ni kuwa wakazi wapatao 73,231 kati ya 235,711 wanapata huduma ya maji safi 
na salama sawa na asilimia 31 ya wakazi wote. Idara ya maji Wilaya ya Chemba 

inaendelea na jitihada za kutafuta vyanzo vingine vya maji ili wananchi ambao 
hawajafikiwa na huduma ya maji waweze kupata maji safi na salama ndani ya mita 400 

kama sera ya maji ya mwaka 2002 inavyoelekeza. 
 

UBORESHAJI WA HUDUMA YA MAJI. 



Halmashauri ya Wilaya ya Chemba imekarabati  na  inaendelea na ukarabati  wa miradi 

ya maji yenye kuleta matokeo ya haraka (Quick wins) katika vijiji vya waida, Chase, sori 
na Lahoda/Kisande ambapo mchakato wake umefanyika na Halmashauri ya Wilaya ya 

Chemba. 
Utekelezaji wa Miradi ya maji ni kama ifuatavyo;  

i.             Ukarabati na usambazaji wa  maji katika kijiji cha waida umekamilika  ambapo wakazi 
wapatao  2,622 wananufaika na mradi huo, mradi huu umegharimu Tshs. 

168,950,000.00 ambapo kazi za ukarabati zimekamilika na mradi unatoa huduma kwa 
wananchi. 

ii.             Ukarabati na usambazaji wa maji katika kijiji cha Chase umekamilika ambapo wakazi 
wapatao 4,215 wananufaika na mradi huo, mradi huu umegaharimu Tshs 

346,276,981.00 ambapo hadi sasa mradi umekamilika na unatoa huduma kwa 
wananchi.  

iii.           Ukarabati na usambazaji wa maji katika kijiji cha Sori.  Mradi  huu umekamilika ambapo  
wakazi wapatao 3,010 wananufaika na mradi huo, mradi huo  umegharimu  Tshs 

212,187,500.00 ambapo kwa sasa unatoa huduma kwa wananchi. 
iv.            Ukarabati na usambazaji wa maji katika kijiji cha Lahoda/Kisande.  Mradi huu  upo 

katika hatua za mwisho za ukamilishaji  ambapo kukamilika kwa mradi huu 
kutawanufaisha  wakazi  wapatao 4,484, mradi huu ukikamilika utagharimu kiasi cha  

Tshs 451,399,000.00.  
 

       UWEKEZAJI.  
        Halmashauri ya Wilaya ya chemba ina maeneo mazuri ya uwekezaji yanayotokana na 

uwepo wa ardhi yenye rutuba na upatikanaji wa uhakika  wa huduma ya maji, maeneo 
yaliyotengwa kwa ajili ya uwekezaji katika  kilimo cha umwagiliaji  na yana vyanzo vya 

maji  ni pamoja na Kidoka, Kurio na Kambi ya nyasa. Hata hivyo Halmashauri 
inaendelea kutafuta vyanzo vingine vya maji ili kuvutia wawekezaji katika kuwekeza 

katika kilimo cha umwagiliaji na kuacha kutegemea kilimo cha msimu wa masika 
ambapo mvua zake hazina uhakika. Halmashauri ya Wilaya ya Chemba imetenga fedha 

kwa ajili ya  kujenga miundombinu ya umwagiliaji katika kijiji cha Kidoka ambapo 



mchakato wa maandalizi ya ujenzi wa miundombinu ya umwagiliaji  yanaendelea. Pia 

ujenzi wa miundombinu ya maji ikiwemo tanki, kisima cha maji na mlambo wa 
kunyweshea mifugo imekamilika kupitia ufadhili wa UNDP. Mradi huu umejengwa katika 

kijiji cha Kurio kwa  lengo la  kuwaongezea wananchi kipato kupitia kilimo cha 
umwagiliaji ambapo mchakato wa ujenzi wa miundombinu ya umwagiliaji bado 

unaendelea kupitia ufadhili wa UNDP. 
 

        MAFANIKIO. 

a)          Kukamilisha miradi ya maji ya  Chase, Waida na Sori. Miradi hii kwa sasa inatoa 
huduma kwa wananchi  

b)          Kuendelea kukamilisha ujenzi wa Mradi wa Maji wa Lahoda/Kisande 

c)           Kutekeleza sera ya Maji ya Mwaka 2002 ambapo wananchi wamehamasika kwa 
kuunda kamati za maji na jumuiya za watumiaji maji. Hii imesaidia wananchi kuchangia 

kikamilifu miradi ya maji na hivyo kuifanya kuwa endelevu. 
d)          Kukamilika kwa ujenzi wa mradi wa maji kijiji cha Kurio kupitia ufadhili wa UNDP 

ambapo wananchi na mifugo wanapata huduma ya maji safi na salama, vilevile maji 
hayo yanatumika kwa ajili ya umwagiliji. 
 

         CHANGAMOTO. 
  Kukosekana kwa wakandarasi mahiri wa kujenga miradi ya maji ambapo husabisha 

miradi kuchukua muda mrefu hadi kukamilika. 
  Kukosekana kwa vyanzo vya maji kwa baadhi ya maeneo yenye uhaba mkubwa wa maji. 

Hali hii inasababisha Halmashauri kushindwa kuwasaidia wananchi kuwapatia huduma 

ya maji kwa vile gharama za kutoa maji maeneo yaliyombali na vyanzo ni kubwa. 
  Wananchi kutoshiriki kikamilifu kuchangia asilimia 2.5 ya gharama za ujenzi wa miradi ya 

maji na kufanya kuwa na kiasi kidogo cha fedha. 
  Baadhi ya Jumuiya za watumia maji na kamati za Maji kutoshughulikia ipasavyo 

uendeshaji wa miradi ya Maji. 
  Kubadilika kwa mikondo ambayo husababisha maji kuwa na wingi wa chumvi na hatimae 

kutofaa kwa matumizi ya binadamu wakati kisima kimekamilika na kutoa huduma. 



  Kukauka kwa visima kunakosababishwa na kushuka kwa mikondo ya maji chini ya ardhi. 

  Wizi na ubadhirifu wa vipuri unaofanywa na watu wasiowema na maendeleo ya huduma 

ya Maji. 
 

MIKAKATI. 

  Halmashauri hutoa matangazo ya ujenzi wa miradi kwenye vyombo mbalimbali ikiwepo 

PPRA ili kupata wakandarasi mahiri. 
  Halmashauri hupeleka ripoti kwenye vyombo husika kwa wakandarasi ambao si bora na 

wenye kuleta hasara. 
  Kuhamasisha wananchi wa vijiji visivyokuwa na kamati wala mifuko ya maji kuanzisha 

kamati na mifuko ya maji. 
  Kukarabati miundombinu ya miradi isiyotoa huduma kikamilifu, mitambo ya maji pamoja 

na visima virefu/kati na vifupi ili jamii ipate huduma ya maji. 
  Kuhamasisha jamii juu ya umuhimu wa uvunaji wa maji ya mvua na namna ya kujenga 

miundombinu ya uvunaji wa maji ya Mvua. 
 

Jitihada zinazochukuliwa na Halmashauri ya wilaya ya Chemba katika kukabiliana na 

changamoto ni pamoja na:-   
a)    Kuhamasisha wananchi wa vijiji visivyokuwa na kamati wala mifuko ya maji kuanzisha 

kamati na mifuko ya maji. 
b)   Kuwahimiza wananchi wenye mifuko ya maji kuendelea kuchangia ili miradi hiyo iwe 

endelevu. 
c)    Kukarabati miundombinu ya miradi isiyotoa huduma kikamilifu. 

d)   Kukarabati mitambo ya maji pamoja na visima virefu na vifupi ili jamii ipate huduma ya 
maji. 

e)    Kujenga uzio na nyumba za walinzi katika maeneo ya Mitambo ya Maji. 
f)     Kuhamasisha jamii itambue kuwa miradi ya maji ni mali yao. 

g)   Kuhamasisha jamii juu ya umuhimu wa uvunaji wa maji ya mvua na namna ya kujenga 
miundombinu ya uvunaji wa maji ya mvua. 



 

IDARA YA MIPANGO. 

Idara ya Mipango Takwimu na Ufuatiliaji inajishughulisha na kuratibu miradi yote ya 
Maendeleo ikiwa ni kusimamia, ukusanyaji wa takwimu,uchambuzi na kuzisambaza kwa 

wadau mbalimbali wa maendeleo.Idara pia inahusika na uratibu wa uaandaji wa taarifa 
ya pamoja ya bajeti ya mwaka kwa halmashauri ya wilaya. 
 

MAFANIKIO. 

Idara imefanikiwa kutekeleza majukumu yafuatayo kama vile kuratibu shughuli za 
bajeti, kuandaa taarifa mbalimbali za utekelezaji wa miradi ya maendeleo kwa kila robo 

ya mwaka. Pia kusimamia na kufuatilia utekelezaji wa miradi inayotekelezwa katika 
halmashauri. 
 

 CHANGAMOTO. 

Idara inakabiliwa na changamoto mbalimbali kama ifuatavyo: 
i.             Ukosefu wa fedha kwa ajili ya utekelezaji na usimamizi wa miradi ya Maendeleo. 

ii.             Idara haina ofisi. 
iii.           Upungufu wa vitendea kazi. 

iv.           Upungufu wa watumishi katika idara. 
v.            Ukosefu wa gari ya idara kwa ajili ya kusimamia na kufuatilia miradi ya maendeleo. 
 

UWEKEZAJI. 
i.             Ujenzi wa stendi kuu ya magari ya abiria itachochea ukuaji wa halmashauri ya wilaya na 

kuongeza ukusanyaji wa mapato kwa magari yatakayoingia na kutoka yatalipa ushuru.  

ii.            Ujenzi wa Soko utaongeza kasi ya ukuaji wa mji wa Chemba na kuongeza shughuli 
mbalimbali za kiuchumi. 
 

 IDARA YA UJENZI.  
Idara ya Ujenzi inashughulika na usimamizi wa miundombinu ya barabara na majengo 

yaliyoko katika Idara mbalimbali za Halmashauri. 



 

 MAFANIKIO. 

i. Kuongezeka kwa mtandao wa barabara kuu za wilaya na zinazounganisha makao 
makuu ya wilaya, kata na vijiji. 

ii.Kufunguliwa kwa barabara zinazounganisha wilaya jirani za Kondoa, Kiteto, 
Chamwino, Bahi, Manyoni na Singida. 

iii.Kuongezeka kwa bajeti ya mfuko wa barabara kwa asilimia 49%. 
Kuongezeka kwa barabara zenye tabaka la changarawe kutoka asilimia 5% hadi asilimia 

20%. 
 

CHANGAMOTO.              
 i. Bajeti ya barabara kutegemea chanzo kimoja cha fedha ambacho ni mfuko wa 

barabara. 
ii.Ufinyu wa bajeti kulingana na mahitaji  ya mtandao wa barabara uliopo. 

iii.Jamii kutoshiriki katika utunzaji wa barabara pindi zinapotengenezwa. 
iv.Uharibifu wa Mazingira unaofanywa na wananchi kutokana na shughuli mbalimbali za 

kibinadamu kuchangia kuharibika kwa miundombinu ya  barabara. 
 

UWEKEZAJI. 
Idara imeainisha maeneo makuu mawili ya uwekezaji kama ifuatavyo: 

i.Kujenga na kufungua barabara mpya  kwenye maeneo yote ya uzalishaji wa mazao ya 
kilimo, mifugo, minada na maliasili. 

ii.Ujenzi wa miundombinu ya kituo cha mabasi katika  makao makuu ya wilaya karibu 
na eneo la barabara kuu ya Dodoma – Manyara – Arusha na barabara tarajiwa ya 

Tanga – Singida. 
 

 

IDARA YA MIFUGO NA UVUVI. 
UWEKEZAJI. 



i. Uboreshaji miundo mbinu ya mifugo katika minada 15 iliyopo  katika wilaya 

mfano Miundo mbinu ya maboma, mifumo ya maji,loading ramps ,mizani,  n.k 

ii. Uboreshaji wa afya na mazao ya Mifugo kama vile Ujenzi na ukarabati wa 

Majosho, Ujenzi na ukarabati wa mabanda ya ngozi, Utoaji wa chanjo mbalimbali 

za Mifugo mfano Chanjo ya Mdondo kwa kuku na chambavu kwa ng'ombe. 

MAFANIKIO. 
i.             Idara imefanikiwa kutoa chanjo ya mdondo/kideri kwa kuku wapatao 120562 katika 

kipindi cha miezi 6 iliyopita. 
ii.            Idara imeandika andiko kwenda LIC la kuboresha zao la ngozi katika Wilaya Chemba. 
 

CHANGAMOTO. 
i.             Upungufu wa rasilimali watu katika sekta ya mifugo. 

ii.            Upungufu wa vitendea kazi hasa usafiri. 
iii.           Ukosefu wa rasilimali fedha kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli hizi. 
 

KITENGO CHA TEHAMA. 

MAFANIKIO. 
i.             Kusimamia mfumo wa ( epicor ) katika halmashauri ya Wilaya ya Chemba.  

ii.            Kusimamia mfumo wa kielekroniki wa kukusanya mapato  (LGRCIS). 
iii.           Kuanzisha blog ya halmashauri ya wilaya ya Chemba.  

iv.           Kuweka (software) mbalimbali zinazotakiwa katika komputa za halmashauri. 
v.            Kutoa ushauri wa matumizi ya vifaa vya kielekroniki. 
 

CHANGAMOTO. 
i.                    Hakuna ofisi.  

ii.                  Hakuna (internet). 

iii.                Hakuna (website). 



iv.                 Hakuna E-mail zenye mfumo wa .go.tz au .org.tz. 

MFUKO WA  TASAF. 

Halmashauri ya wilaya ya Chemba iliyopo Mkoani Dodoma ni miongoni mwa 
Halmashauri zinazotekeleza Mpango wa Kunusuru Kaya Maskini unaotekelezwa na 

serikali kupitia TASAF Awamu ya Tatu katika vijiji  42 vilivyopo kwenye mpango.  
 

MAFANIKIO. 
Jumlaya ya kaya 5344 katika vijiji 42 vilivyopo kwenye mpango zinaendelea kunufaika 

na ruzuku ya Mpango wa Kunusuru Kaya Maskini. Mafanikio ya Mpango wa Kunusuru 
Kaya Maskini mpaka mwezi Juni  2016  ni kuwa tangu walengwa wameanza kupokea 

ruzuku za fedha inaonesha kuwa wafaidika wengi (50.09%) wamenufaika kwa kuanza 
kuwekeza katika ufugaji wa kuku (mfano Mwapwani Mrimi Mpere wa kijiji cha Tandala 

amenunua kuku 8), ufugaji wa mbuzi, kilimo cha mazao mbalimbali, kununua mabati 
(mfano Mbula Hahaiki Soki wa kijiji cha Changamka amenunua mabati 15), ufugaji wa 

ng'ombe (mfano Zena Hasani Ngaso wa kijiji cha Mwaikisabe ana ngo'mbe 1), huduma 
za nyumbani/wasiowekeza, ufugaji wa bata, kujenga choo, kununua solar power, 

kununua cherehani na aliyenunua anaitwa Christina Jeremia wa Kijiji cha Mrijo chini), 

kununua baiskeli  na kuboresha/kujenga nyumba (mfano Juma Ramadhani Pato wa kijiji 
cha Madaha ameezeka nyumba anayoishi yenye vyumba viwili.  

Hata hivyo ruzuku ya fedha hizi zimewasaidia sana katika suala la kujikimu kwa chakula 
hasa kipindi hiki kilichokuwa na upungufu mkubwa wa chakula. kwa kuongezea 

wamesema pia wamekuwa wakizitumia kununulia sare za shule na vifaa vingine vya 
wanafunzi.  
 

Pia zimewasaidia kupata bima ya afya kwa uhakika wa matibabu kupitia mfuko wa bima 
ya afya ya jamii (CHF). Mpaka kufikia mwezi wa saba jumla ya kaya 3799 kati ya kaya 

5251 tayari zimejiunga na CHF.  
Katika kuboresha miundo mbinu ya afya programme imefanikiwa kujenga zahanati 

katika kijiji cha Igunga inayolenga kusogeza karibu huduma za afya na gharama ya 



mradi ni Tshs. 83,456,944/= ambapo fedha kutoka TASAF ambayo ni 90% ni Tshs. 

74,780,944/= na mchango wa jamii ambayo ni Tshs. 8,473,000/= ambayo ni 10% 
mpaka kukamilika kwa mradi. Zahanati hii itapunguza adha kubwa ya wananchi wa kijiji 

cha Igunga kufuata huduma kijiji cha Goima au Hamai takribani kilomita 7. Mradi huu 
wa zahanati utahudumia wananchi wapatao 3386 katika kaya 667 zilizopo katika kijiji 

cha Igunga na vijiji vya jirani. 

CHANGAMOTO. 
i.             Mtazamo hasi wa baadhi ya wanajamii wakati wa utambuzi na uandikishaji (kwani baadhi 

yao wanaeneza uvumi kuwa ni mpango wa Free Mason) hivyo kufanya kazi ya ziada 
kuwaelimisha na kuwashawishi. 

ii.            Uhitaji mkubwa kwa baadhi ya wanajamii kutaka kuingizwa kwenye mpango wa 
kunusuru kaya maskini, kwani baadhi yao walilalamika kuwa kwa nini hawajaingizwa 

kwenye mpango pamoja na kuwa wao ni maskini. Hali hii ilihitaji kutoa maelezo ya 

ziada kuhusu bajeti na mfumo wa kompyuta unatumia vigezo maalumu katika 
uchambuzi wa kaya maskini. 

iii.           Malalamiko kutoka kwa baadhi ya wanakamati waliochaguliwa na vijiji kusaidia 
utekelezaji wa shughuli hizi kuwa kiasi cha posho kinachotolewa hakilingani na kazi 

ngumu wanafanya. Hii ilihitaji kutoa maelezo ya ziada hasa katika bajeti inavyopangwa 
na ndivyo malipo yanavyofanyika. 

iv.           Usafiri wa kupeleka watu vijijini na kuwarudisha ni tatizo wakati wa malipo. Hivyo 
kulazimika kuazima au kukodi magari kutoka taasisi mbalimbali kama CCM. 

v.            Malalamiko kwa baadhi ya kata hazijapewa hata kijiji kimoja kwenye Mpango wa TASAF. 
Hili lilifikishwa TASAF Makao Makuu na kubaliwa kuwa vitaongezewa na kutuma vijiji 42 

vingine vilivyopendekezwa na wadau mbalimbali. 
vi.           Walengwa kulalamikia kupungua fedha zao. Hii ilipelekea kutoa ufafanuzi kuwa 

wasipotimiza masharti ya elimu na afya ndipo fedha hizi hupungua. 
vii.         Walengwa wanashindwa kuwekeza zaidi kutokana na changamoto ya upungufu wa 

chakula.  



viii.        Kwa walionunua kuku baadhi ya kuku wamekufa kwa ugonjwa wa kideri baada ya kuku 

hao kukosa chanjo. 
ix.           Kwa mradi wa ujenzi wa zahanati, wananchi kutotimiza wajibu wao wa kuchangia nguvu 

kazi kama mwongozo unavyosema. 
x.            Asilimia ya fedha inayotengwa katika kugharamia usimamizi kutotosheleza shughuli  za 

Mpango wa Kunusuru Kaya Maskini na hivyo kushindwa kufanya baadhi ya shughuli 
tulizojipangia ili kuboresha utekelezaji wa mpango, mfano kutoa mafunzo kwa wadau 

mbalimbali, kulipia gharama za matengenezo ya gari la mradi ambapo mpaka sasa 
tunadaiwa jumla ya Tshs.2,161,962.86/=. 

 

MATARAJIO. 

i.             Kuwekeza katika vikundi vya kaya maskini. 
ii.            Kuboresha miundombinu ya elimu na afya. 

 

 


