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TANGAZO LA SERIKALI NA. 416 la tarehe 18/09/2015 

 
SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA  WILAYA) 

______ 
 

(SURA YA 287) 
______ 

 
KANUNI ZA KUDUMU 

______ 
 

Zimetungwa chini ya kifungu cha 70 
______ 

 
KANUNI ZA KUDUMU ZA HALMASHAURI YA CHEMBA ZA MWAKA 2014 
 

YALIYOMO 
 

SEHEMU YA I 
MASHARTI YA MWANZO 

 
1. Jina na tarehe ya kuanza kutumika 
2. Tafsiri ya Misamiati iliyotumika 

 
SEHEMU YA II 

MIKUTANO YA HALMASHAURI 
 

3. Mikutano ya kawaida ya Halmashauri 
4. Mkutano maalum wa Halmashauri 
5. Mkutano wa bajeti 
6. Mkutano wa mwaka 
7. Taarifa za mikutano 
8. Akidi katika Mikutano ya Halmashauri. 

 
SEHEMU YA III 

TARATIBU ZA MIKUTANO 
 

9. Uchaguzi wa Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti wa Halmashauri 
10. Uongozi wa Mikutano ya Halmashauri 
11. Kumbukumbu ya mahudhurio 
12. Kuruhusu watu na vyombo vya Habari kwenye Mikutano ya    
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Halmashauri          
13. Utaratibu wa shughuli za Mikutano 
14. Kuthibitisha muhtasari 
15. Hoja za Mwenyekiti 
16. Taratibu za Majadiliano 
17. Fujo zinazosababishwa na Wajumbe. 
18. Fujo zinazosababishwa na Umma 
19. Hoja za Marekebisho ya Hoja 
20. Hoja zinazoweza kutolewa bila taarifa. 
21. Haki ya kujibu 
22. Maswali 
23. Maswali ya papo kwa papo 
24. Taarifa za Kamati 
25. Taarifa kutoka kwenye Kata 
26. Uhuru wa Kutoa mawazo wakati wa majadiliano 
27. Kauli zenye kashfa 
28. Maamuzi ya Mikutano ya Halmashauri 
29. Mwaliko kwa wasiokuwa wajumbe kushiriki na kuzungumza  

kwenye vikao vya Halmashauri 
30. Muhtasari wa Kata na wa Vijiji 
31. Mihtasari kupelekwa kwa Mkuu wa Wilaya na Mkuu wa  

Mkoa 
32. Hoja kuhusu matumizi 
33. Kupokelewa kwa taarifa ya Kamati 
34. Kuidhinishwa kwa taarifa ya Kamati 
35. Uhalali wa majadiliano ya Halmashauri 
36. Uwezo wa Halmashauri kujigeuza kuwa Kamati ya  

Halmashauri nzima. 
37. Hoja zinazohusu watumishi wa Halmashauri 
38. Kushiriki kwa Umma 
39. Uahirishaji wa Vikao 

 
SEHEMU YA IV 

KAMATI 
 

40. Kamati za kudumu 
41. Mwenyekiti kuwa mjumbe wa kamati zote. 
42. Uwezo wa Kamati 
43. Kamati za Pamoja 
44. Kukasimu Madaraka kwenye Kamati 
45. Kamati Ndogo 
46. Mikutano ya Kamati 
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47. Mwenyekiti wa Kamati 
48. Mkutano maalum wa Kamati 
49. Agenda za Kamati 
50. Mahudhurio katika Mikutano ya Kamati 
51. Mjenga Hoja kualikwa kwenye Mkutano wa Kamati 
52. Waalikwa wasiokuwa wajumbe kuhudhuria na kushiriki  

katika Mikutano ya Kamati 
53. Mahudhurio ya Umma na Vyombo vya Habari kwenye  

Mikutano ya Kamati na Kamati Ndogo 
54. Athari za nafasi wazi kwenye Kamati 
55. Akidi kwenye Mikutano ya Kamati  
56. Kanuni za kudumu kutumika katika mikutano ya kamati  
57. Upigaji kura kwenye mikutano ya Kamati 
58. Muhtasari wa Kamati 
59. Kufikiriwa Upya Maamuzi 
60. Kutunza siri za majadiliano ya Kamati na Kamati Ndogo 
61. Kujiuzuru wadhifa wa Mwenyekiti wa Kamati 
62. Kujiuzuru ujumbe wa Kamati na kujazwa kwa nafasi  

iliyoachwa wazi. 
 

SEHEMU YA V 
UNUNUZI WA VIFAA, UPATIKANAJI WA HUDUMA NA JENZI 

 
63. Taratibu za uagizaji 
64. Kumbukumbu za majadiliano yanayohusu uagizaji 
65. Uzuiaji wa Rushwa 
66. Usimamizi wa Mikataba 
67. Uvunjaji wa Mkataba 
68. Rejesta ya Mikataba 

 
SEHEMU YA VI 

MASUALA MENGINE 
 

69. Kiapo cha kukubali wadhifa 
70.  Majukumu ya Diwani 
71. Nafasi wazi 
72. Diwani au Afisa kutokuwa na maslahi kwenye Mikataba 
73. Kutokuwepo kwa wajumbe 
74. Taratibu za kutunga Sheria Ndogo 
75. Ukaguzi wa nyaraka 
76. Uanzishaji wa Bodi ya Huduma 
77. Diwani kutembelea maeneo, shughuli mbalimbali za ujenzi  
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78. Uhifadhi wa lakiri ya Halmashauri 
79. Utiaji muhuri kwenye nyaraka 
80. Uandikishaji wa anwani 
81. Uteuzi wa Wajumbe kwenye Taasisi za nje 
82. Kumwondoa Mwenyekiti madarakani 

 
SEHEMU YA VII 

POSHO KWA WAJUMBE 
 

83. Aina za posho 
84. Posho iwapo mkutano umeahirishwa 

 
SEHEMU YA VIII 

MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KUDUMU 
 

85. Kusitisha utumiaji wa Kanuni za Kudumu 
86. Marekebisho na mabadiliko ya Kanuni za Kudumu 
87. Kanuni za Kudumu kutolewa kwa wajumbe 
88. Kutafsiri Kanuni za Kudumu 
89. Ziara za Wajumbe 
90. Dua/sala ya kuiombea Halmashauri 
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 SEHEMU YA 1 

MASHARTI YA MWANZO 
 

KWA KUWA kauli-mbiu ya Halmashauri ni kuendesha shughuli 
kwa namna inayozingatia demokrasia, ufanisi, tija, ushirikishwaji, 
uwazi na uwajibikaji. 

 
NA KWA KUWA jukumu la Halmashauri ni kuimarisha 

demokrasia katika ngazi zote na kutoa huduma kwa wananchi kwa 
kuzingatia ufanisi, usawa, haki na kwa namna inayochochea 
maendeleo ya maeneo yaliyo chini ya mamlaka ya Halmashauri 
kwa kuwashirikisha wananchi: 

 
NA KWA KUWA madhumuni ya kanuni hizi za kudumu ni 

kuweka utaratibu wa namna Halmashauri itakavyoendesha 
mikutano na shughuli zake kwa kuzingatia misingi ya utawala bora: 

 
SASA BASI, Kanuni hizi za kudumu zinaelekeza ifuatavyo: 

 
Jina na 
tarehe ya  
Kuanza 
kutumika 

1. Kanuni hizi zitaitwa Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya 
Chemba za mwaka 2014 na zitaanza kutumika mara baada ya 
kutangazwa kwenye gazeti la Serikali. 

 
Tafsiri 2. Katika kanuni hizi isipokuwa kama itaelezwa vinginevyo: 

 
“Afisa wa Serikali za Mitaa” maana yake ni mtu ambaye 

ameajiriwa na au ambaye  yumo katika Utumishi wa Mamlaka 
ya Serikali za Mitaa na ambaye anashika au anakaimu katika 
nafasi ya menejimenti 

 
“Diwani” maana yake ni mjumbe wa Halmashauri aliyeteuliwa kwa 

mujibu wa kifungu cha 35 cha Sheria ya Serikali za Mitaa 
(Mamlaka za Wilaya) Sura ya 287; 

 
“Fujo” maana yake ni kitendo chochote kinachoweza kufanywa na 

Mjumbe au mshiriki wa Kikao cha Halmashauri ambacho ni 
kinyume na taratibu za uendeshaji wa vikao, kinachoweza 
kuvuruga kikao. Mfano kuongea bila ruhusa ya Mwenyekiti, 
kutoa lugha isiyofaa, kutoa kauli yenye maudhi, kuingia 
kwenye kikao ukiwa umelewa, kuingia na silaha na kutoa 
lugha ya kashfa, kukaidi amri ya Mwenyekiti, kukaidi 
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kutoka nje pale anapoamriwa kutoka kutokana na fujo 
alizosababisha. 

 
“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Chemba; 
 
“Kamati” 

(a) Inapotumika kuhusiana na Halmashauri/Mamlaka ya Mji 
Mdogo ina maana ya Kamati iliyoanzishwa au 
iliyoteuliwa na Halmashauri/Mamlaka ya Mji mdogo 
chini ya sheria; 

 
(b) Inapotumika kuhusiana na Kamati ya Maendeleo ya Kata 

ina maana ya Kamati hiyo; 
(c) Inapotumika kuhusiana na Kamati Ndogo maana yake ni 

Kamati Ndogo hiyo iliyoteuliwa na Kamati; 
(d) Inapotumika kuhusiana na Kamati nyingine ina maana ya 

Kamati hiyo; 
(a) Kwa maana ya mikutano ya Halmashauri na kamati zake 

ni Mkurugenzi au Afisa aliyeteuliwa kufanya shughuli za 
Mkurugenzi. 

(b) Kwa maana ya bodi ya zabuni ni katibu wa bodi ya zabuni 
 

“Mamlaka ya Mji Mdogo” maana ya yake ni Mamlaka ya Mji 
Mdogo ulioanzishwa chini ya kifungu cha 13 cha Sheria. 

 
“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa 

Halmashauri ya Wilaya ya Chemba pamoja na Afisa  yeyote 
aliyeteuliwa kutekeleza majukumu  ya Mkurugenzi; 

 
“Mjumbe” maana yake ni mjumbe wa Halmashauri kama 

ilivyoainishwa kwa mujibu wa kifungu cha 35 cha Sheria; 
“Mwenyekiti” 

 
(a) Kwa madhumuni ya Halmashauri maana yake ni 

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Chemba, na 
inajumuisha makamu Mwenyekiti wakati anapotekeleza 
majukumu ya Mwenyekiti kwa mujibu wa kanuni hizi. 

 
(b) Kwa madhumuni ya Kamati, Bodi au Kamati Ndogo maana 

yake ni Mwenyekiti wa Kamati, Bodi au Kamati Ndogo. 
 

“Sheria” maana yake ni Sheria ya Serikali za Mitaa  (Mamlaka za 
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Wilaya) Sura ya 287. 
 
“Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya Serikali za 

Mitaa. 
 

 SEHEMU YA II 
MIKUTANO YA HALMASHAURI 

 
Mikutano 
ya kawaida 
ya Halma-
shauri 

3.-(1) Mikutano ya kawaida ya Halmashauri itafanyika mara 
moja baada ya kila miezi mitatu, mahali, tarehe na katika muda 
utakaoamuliwa na Halmashauri. 
     

Mkutano 
wa kwanza 
wa Halma-
shauri. 

(2) Mkutano wa kwanza wa kawaida wa Halmashauri 
utafanyika baada ya Tume ya Uchaguzi kutangaza matokeo ya 
uchaguzi wa Madiwani wa Kata na uteuzi wa Madiwani wa Viti 
maalumu; na utafanyika mahali, siku na katika muda utakaopangwa 
na Mkurugenzi, ilimradi Mkurugenzi atapaswa kuitisha Mkutano 
huo ndani ya siku thelathini kuanzia tarehe ya matokeo ya uchaguzi 
yanapotangazwa na Tume ya Uchaguzi,na  moja ya agenda za 
mkutano huo ni kumchagua Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti na 
Wajumbe wa Kamati za Kudumu za Halmashauri.  

 
Utaratibu 
wa 
Uchaguzi 

(3) Upigaji wa kura utafanyikia sehemu ya faragha umbali wa 
mita 5 kutoka kwa msimamizi wa uchaguzi na mpigaji kura 
atachukua karatasi ya kupiga kura kutoka kwa msimamizi wa 
uchaguzi. 

 
Mkutano 
maalum wa 
Halma-
shauri 

4.-(1) Mkutano maalum wa Halmashauri unaweza kuitishwa na 
Mwenyekiti ndani ya siku ishirini na moja baada ya kupokea 
maombi ya maandishi yaliyosainiwa na si pungufu ya theluthi moja 
ya Wajumbe wote kutaka mkutano huo ufanyike na maombi hayo 
yaeleze wazi madhumuni ya kuitishwa kwa mkutano huo maalum. 

 
 (2) Endapo agenda ya Mkutano huo itahusu kumuondoa 

madarakani Mwenyekiti, Mkutano huo utaitishwa na Mkurugenzi 
baada ya kupokea maombi yaliyosainiwa na wajumbe wa 
Halmashauri wasiopungua theluthi mbili ya wajumbe wote. 

 
 (3) Kabla ya mkutano wa kujadili agenda ya kumuondoa 

madarakani Mwenyekiti haujafanyika, Mkurugenzi atamtaarifu 
Mwenyekiti tuhuma na sababu za kutaka kuondolewa uenyekiti na 
kumtaka aandae majibu ya tuhuma ndani ya siku kumi na nne kabla 
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ya mkutano huo. 
 

 (4) Iwapo Mwenyekiti anakataa kuitisha mkutano maalum wa 
Halmashauri baada ya kupokea maombi ya kutakiwa kufanya 
hivyo, yaliyosainiwa na wajumbe wa Halmashauri wasiopungua 
theluthi moja ya wajumbe wote wakionyesha sababu ya kuitisha 
Mkutano huo maalum na kuwasilishwa kwake, au iwapo bila 
kukataa, Mwenyekiti, ndani ya kipindi cha siku saba anaendelea 
kutoitisha mkutano huo maalum baada ya kupokea ombi la kuitisha 
mkutano huo maalum, basi theluthi mbili ya Wajumbe wanaweza 
kuitisha mkutano huo maalum mara moja. 

 
(5) Taarifa ya mkutano maalum itatolewa angalau saa ishirini 

na nne kabla ya mkutano. 
 
(6) Hakuna shughuli nyingine yoyote itakayojadiliwa katika 

Mkutano maalum wa Halmashauri isipokuwa ile tu iliyoelezwa 
kwenye taarifa ya kuitishwa kwa mkutano huo. 

 

 
 

Mkutano 
wa bajeti 

5. Kutakuwepo Mkutano wa Halmashauri wa Bajeti  
utakaofanyika kwa muda wa siku mbili  mfululizo miezi miwili 
kabla ya mwaka wa   fedha kwisha kujadili tu:- 
 

(a) utekelezaji wa mpango na Bajeti ya mwaka uliopita. 
 
(b) mpango na Bajeti ya mwaka ujao. 

 
Mkutano 
wa mwaka 

6.-(1) Mkutano wa mwaka wa Halmashauri utafanyika tarehe, 
mahali na muda utakaoamuliwa na Halmashauri na utaitishwa na 
Mkurugenzi baada ya kuwasiliana na Mwenyekiti wa Halmashauri. 

 
 

 (2) Mkutano wa kwanza wa uchaguzi wa Mwenyekiti, Makamu 
Mwenyekiti na Wajumbe wa Kamati utaongozwa na Katibu Tawala 
wa Wilaya na Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri atakuwa 
katibu. 

 
(3) Katika Mkutano huo wa kawaida wa mwaka, Halmashauri 

itajadili mambo yafuatayo:- 
(a) kumchagua Makamu wa Mwenyekiti, 

 

(b) kuteua wajumbe wa Kamati za Kudumu; 
 

(c) kujadili taarifa ya utendaji na uwajibikaji wa   Halmashauri 
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kwa mwaka uliopita. 
 

(d) kupitisha ratiba ya vikao vya Halmashauri na    Kamati za 
Halmashauri. 

 
Taarifa za 
Mkutano 

7.-(1) Mkurugenzi atatoa taarifa ya Mkutano kwa maandishi 
kwa kila mjumbe katika muda usiopungua siku saba akieleza 
mahali, siku na saa ya Mkutano unaokusudiwa na mambo 
yatakayojadiliwa katika mkutano huo. 

 
 (2) Taarifa ya Mkutano itaambatana na nyaraka au 

kumbukumbu muhimu zitakazotumika katika mkutano huo. 
 

 (3) Isipokuwa kwa idhini ya Mwenyekiti na idadi ya wajumbe 
isiyopungua robo tatu ya wajumbe waliohudhuria mkutano, hakuna 
shughuli yoyote itakayofanywa katika Mkutano wa Halmashauri 
mbali na shughuli zilizotajwa katika mwaliko wa mkutano huo 

 
Akidi 
katika 
mikutano 
ya Halma-
shauri 

8.-(1) Hakuna mkutano wa kawaida wa Halmashauri 
utakaofanyika isipokuwa kama kutakuwepo idadi ya wajumbe 
isiyopungua nusu ya wajumbe wote waliohudhuria na kujiandikisha 
kwenye daftari la mahudhurio. 

 
 (2) Endapo Wajumbe waliohudhuria Mkutano hawatafikia akidi 

ya Mkutano, Mkurugenzi    atauahirisha na kuuitisha tena ndani ya 
siku saba (7) na endapo akidi haitatimia tena Mkutano utaitishwa 
tena ndani ya siku saba (7) na idadi yoyote ya Wajumbe 
waliohudhuria itatengeneza akidi ya Mkutano na Mkurugenzi 
atamjulisha Waziri Mwenye Dhamana kuwepo kwa hali hiyo. 

 
 (3) Akidi katika Mikutano maalum ya Halmashauri itakuwa ni 

theluthi mbili ya wajumbe wote wa Halmashauri na itahesabiwa 
wakati wa ufunguzi wa Mkutano.. 

 
 (4) Akidi katika Mkutano wa kawaida wa mwaka na Mkutano 

wa kwanza wa Halmashauri itakuwa theluthi mbili ya wajumbe 
wote wa Halmashauri. 

  
SEHEMU YA III 

TARATIBU ZA MIKUTANO 
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Uchaguzi 
wa 
mwenyekiti 
na makamu 
mwenyekiti 
wa Halma-
shauri 

9.-(1) Mwenyekiti na Makamu wa Mwenyekiti watachaguliwa 
na wajumbe, kutokana na wajumbe wa Halmashauri kwa kura ya 
siri itakayopigwa na mjumbe mmoja mmoja kwenye eneo la 
faragha litakalotengwa umbali wa mita 5 kutoka mahali alipoketi 
Msimamizi wa Uchaguzi. 

 (2) Mjumbe kabla ya kwenda sehemu ya faragha kwa ajili ya 
kupiga Kura, atapatiwa na msimamizi wa Uchaguzi au atachukua 
kwanza karatasi ya kupigia Kura kutoka kwenye chombo maalum 
kitakachowekwa mbele ya Msimamizi wa Uchaguzi, na atakwenda 
moja kwa moja kupiga kura yake kwenye sehemu ya faragha. 

 (3) Mtu atatangazwa kuchaguliwa kuwa Mwenyekiti au 
Makamu wa Mwenyekiti iwapo atapata zaidi ya nusu ya kura 
zilizopigwa. 

 
(4) Iwapo wakati wa kumchagua Mwenyekiti au Makamu wa 

Mwenyekiti jina moja tu limependekezwa, wajumbe watapiga kura 
za siri za “ndiyo” au “hapana” kama kura za “ndiyo” zitazidi 
asilimia hamsini ya kura zote zilizopigwa basi mgombea 
atatangazwa kuwa Mwenyekiti au Makamu wa Mwenyekiti. 

 
(5) Iwapo kura za “Hapana” zitazidi asilimia hamsini ya kura 

zote zilizopigwa, jina la mgombea mwingine litapendekezwa kwa 
njia na utaratibu uliotumika hapo awali. 

 

 
 

 (6) Kama itatokea nafasi wazi ya Mwenyekiti au makamu wa 
Mwenyekiti, Halmashauri itamchagua mwenyekiti au makamu 
Mwenyekiti katika muda wa siku zisizozidi sitini tangu nafasi hiyo 
ilipotokea. 

 
Uongozaji 
wa 
mikutano 
ya Halma-
shauri 

10.-(1) Mkutano wa Halmashauri utaongozwa na: 
(a) Mwenyekiti; au 

 
(b) kama Mwenyekiti hayupo, makamu wa Mwenyekiti; au 

 
(c)  Kama Mwenyekiti na makamu mwenyekiti wote hawapo, 

au kama Mwenyekiti na makamu wa Mwenyekiti wote 
hawawezi kuongoza mkutano, mjumbe yeyote 
atakayechaguliwa na wajumbe kati ya wajumbe 
waliohudhuria kutoka miongoni mwao kwa ajili ya 
kuongoza mkutano huo. 
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(d) Wajumbe wawapo ndani ya ukumbi wa mikutano wa 

Halmashauri watavaa mavazi maalum yaliyochaguliwa na 
kushonwa maalum kwa ajili hiyo, 
 

(e) Endapo vazi maalum lililochaguliwa na Halmashauri ni 
joho basi litavaliwa juu ya vazi la mjumbe, na Endapo 
Halmashauri haina joho basi mjumbe atavaa vazi la 
heshima, na mavazi kama jeans na sare za Chama 
hazitaruhusiwa kuvaliwa wakati wa Mikutano ya 
Halmashauri na vikao vya Kamati za Kudumu za 
Halmashauri, 
 
 

(f) Vazi rasmi la Mwenyekiti, Mkurugenzi na Makamu 
Mwenyekiti litakuwa lenye kuonyesha rangi za Bendera ya 
Taifa na mazao yanayolimwa kwa wingi katika eneo la 
Halmashauri kadri Halmashauri itakavyoona inafaa. Hata 
hivyo, Kanuni hii haitaathiri majoho ambayo yanatumika 
kabla ya Kanuni hii, 
 

(g) Endapo katika mkutano huo Halmashauri itajigeuza kuwa 
Kamati, Wajumbe watavua majoho.  
 

 
 (2) Madaraka au jukumu lolote la Mwenyekiti kuhusiana na 

uendeshaji wa mikutano yanaweza kutekelezwa na mtu 
anayeongoza mkutano huo. 

 
(3) Halmashauri itatenga siku mbili kila wiki kwa ajili ya 

Mwenyekiti kufika ofisini na kutekeleza majukumu yafuatayo: 
(a) kusikiliza matatizo ya Wananchi; 
(b) Kupata maelezo toka kwa Mkurugenzi kuhusu uendeshaji 

wa shughuli za Halmashauri ikiwa ni pamoja na masuala 
ya manunuzi; 

(c) Kupitia mihtasari ya kamati ambazo yeye si mjumbe wa 
kamati hizo; 

(d)  Kushughulikia jambo ambalo Mkurugenzi ataona 
linahitaji kushughulikiwa au kutekelezwa na Mwenyekiti. 

 

 

 (4) Mwenyekiti awapo ofisini haitakuwa halali kwa Ofisi yake 
kutumika kwa ajili ya mikutano ya kichama au isiyohusu shughuli 
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za Halmashauri” 
 
 

Kumbukumb
u ya 
mahudhurio 

11.-(1) Kila mjumbe anayehudhuria mkutano wa Halmashauri 
au kamati yoyote ya Halmashauri ambamo yeye ni mjumbe 
hatahudhuria Mkutano huo mpaka awe ameweka saini yake kwenye 
Rejesta ya mahudhurio inayotunzwa na Mkurugenzi kwa ajili hiyo. 

 
 (2) Isipokuwa siku ya mikutano ya kamati ambayo Diwani ni 

mjumbe, hairuhusiwi kwa Diwani kuwa katika ofisi za Halmashauri 
ama kwa ajili ya kuhudhuria mkutano wa chama ambao 
Mkurugenzi hana habari na kufanyika kwa mkutano huo au Diwani 
kufika ofisini na kujihusisha na shughuli ambazo hazihusu 
Halmashauri. 

 
 

Kuruhusu 
watu na 
vyombo 
vya habari 
kwenye 
mikutano 
ya Halma-
shauri 

12.-(1) Mikutano ya Halmashauri itakuwa wazi kwa watu wote 
pamoja na vyombo vya habari 

 (2) Halmashauri itapaswa kuutangazia umma kuhusu muda, 
wakati na mahali pa mkutano na italiweka tangazo hilo mahali 
panapoonekana kwa urahisi katika eneo la Halmashauri siku 
zisizopungua tatu kabla ya mkutano, na kama mkutano umeitishwa 
katika muda mfupi zaidi basi wakati wa kuitisha mkutano huo 

 
Utaratibu 
wa 
shughuli za 
mikutano 

13.-(1) Isipokuwa kama Halmashauri, kutokana na sababu za 
dharura, itaamua kubadili utaratibu wa shughuli za mikutano, 
utaratibu wa shughuli katika kila mkutano wa kawaida wa 
Halmashauri utakuwa kama ifuatavyo:- 
 

(a)  Mwenyekiti akiongozwa na Katibu ataingia ukumbini 
baada ya mratibu wa vikao kutoa ishara maalum kuashiria 
Mwenyekiti kuingia ukumbini na Wajumbe watasimama 
na kukaa kimya mpaka pale Mwenyekiti atakaporuhusu 
Wajumbe kukaa. 

(b)  Mkutano utaanza kwa Sala au Dua itakayosomwa na 
Mwenyekiti,   

(c)  Endapo Mwenyekiti au Makamu Mwenyekiti 
hawatakuwepo, Wajumbe watachagua mtu wa kuongoza 
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kikao 
(d)  Baada ya Sala/Dua kusomwa Mkurugenzi na Mwenyekiti 

wa Halmashauri watajibu maswali ya papo kwa papo 
kutoka kwa Wajumbe wa Baraza la madiwani kwa 
utaratibu na mpangilio kama ilivyooneshwa kwenye 
Kanuni hizi. 

(e)  kupokea na kujadili taarifa za kwenye Kata kutoka kwa 
Madiwani wa Kata husika, 

(f)   kujadili jambo lolote linalotakiwa kwa mujibu wa sheria 
kushughulikiwa kabla ya shughuli nyingine yoyote. 

(g)   kupokea taarifa yoyote inayopaswa kupokelewa kisheria 
kabla ya shughuli nyingine yoyote. 

(h)   kusoma au kuthibitisha muhtasari wa mkutano wa 
kawaida wa Halmashauri uliopita na   mikutano yoyote 
maalum ya Halmashauri iliyofanyika baada ya mkutano 
huo wa kawaida.Hata hivyo iwapo nakala za muhtasari  
zimesambazwa kwa kila mjumbe kabla au wakati wa 
kupeleka taarifa ya kuhudhuria mkutano, muhtasari huo 
utachukuliwa kuwa umesomwa. 

(i)  kupokea taarifa yoyote ambayo Mwenyekiti   atapenda 
itolewe kwa Halmashauri. 

(j)  kujibu maswali kufuatana na Kanuni ya 21 ya   Kanuni 
hizi; 

(k)  kumalizia shughuli yoyote iliyobaki katika mkutano wa 
kawaida uliopita. 

(l)   kupokea na kufikiria taarifa za Kamati za  Halmashauri, 
kutoka kwa Wenyeviti wa kamati ambao watahusika 
kujibu maswali ya wajumbe kuhusiana na kazi za Kamati 
husika. 

(m)  kupokea na kujadili taarifa kutoka kwa  Mkurugenzi wa 
Halmashauri. 

(n)  kuidhinisha utiaji lakiri katika Hati. 
(o) kufikiria hoja binafsi kufuatana na jinsi   zilivyopokelewa; 

na 
(p) kushughulikia mambo mengine yaliyoonyeshwa katika 

taarifa ya mkutano. 
 

 (2) Halmashauri inaweza, katika mkutano wowote wa kawaida, 
kubadili utaratibu wa hoja za mazungumzo ili kutoa kipaumbele 
kwa shughuli yoyote ambayo kwa maoni ya Mwenyekiti na uharaka 
wa pekee, lakini mabadiliko hayo hayatabadilisha mpangilio 
washughuli zilizotajwa katika aya (a), (b) na (c) vya kanuni ya 
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13(1) ya kanuni hii 
 

Kuthibiti-
sha 
muhtasari 

14.-(1) Katibu ataandika muhtasari wa mazungumzo ya kikao 
unaozingatia majina ya wajumbe waliohudhuria na wasiohudhuria, 
jina la mtoa hoja, aliyeunga mkono hoja, mabadiliko ya hoja kwa 
ufupi, ushauri uliotolewa na azimio lililofikiwa. Muhtasari huo 
utasomwa, kurekebishwa, kuthibitishwa na kusainiwa na 
Mwenyekiti wa Mkutano na kutunzwa katika rejesta maalum ya 
mihtasari. 
 

 (2) Mara baada ya kusoma Muhtasari, au kama itachukuliwa 
kama umesomwa Mwenyekiti atauliza swali “Je Muhtasari wa 
mkutano wa Halmashauri wa tarehe fulani ya mwezi fulani Mwaka 
fulani utiwe saini kama kumbukumbu sahihi?” 

 
 (3) Hakuna hoja au majadiliano yatakayofanywa kuhusiana na 

muhtasari isipokuwa kuhusiana na usahihi wa muhtasari, kama 
hakuna swali lililoulizwa, basi mara baada ya kuthibitishwa 
Mwenyekiti atatia saini katika muhtasari huo. 

 
 (4) Muhtasari ambao utakuwa umesainiwa vilivyo na kama 

hakuna ushahidi wa kuwepo kwa makosa utakuwa kumbukumbu 
sahihi na mkutano utahesabika kuwa umeitishwa na kufanyika 
vilivyo na wajumbe waliohudhuria watahesabika halali. 

 
 (5) Mihtasari ya Halmashauri itakuwa wazi kwa ukaguzi na 

wajumbe na kwa umma kwa wakati unaofaa na kwa utaratibu 
utakaokubaliwa na Halmashauri na kwamba mtu yeyote anaweza 
kupewa sehemu ya muhtasari huo kama akiomba na baada ya kulipa 
ada  ya Shilingi 5,000/= . 

 
Hoja za 
Mwenyekiti 

15. Hoja zinazowasilishwa na Mwenyekiti hazitazidi hoja tatu, 
bila kuathiri haki yake, kama mjumbe ya kuwasilisha hoja katika 
taratibu za kawaida. 

 
Taratibu za 
majadiliano 

16.-(1)  Isipokuwa kwa idhini ya Halmashauri mtoa hoja 
atahutubia mkutano wa Halmashauri kwa dakika zisizozidi kumi. 
Wajumbe wengine ikiwa ni pamoja na mtoa hoja watazungumza 
kwa muda usiozidi dakika tano kila mmoja; 

 
 (2) Mjumbe anaruhusiwa kuzungumza mara moja katika hoja 

yoyote ile isipokuwa hoja inayowasilishwa bila mjadala; 
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 (3) Mtoa hoja atakuwa na haki ya kuzungumza kwa muda 

usiozidi dakika tano katika kujibu majadiliano na muda huo utaanza 
kuhesabika mara atakapoanza kuchangia au kujibu. Mratibu wa 
vikao atatoa ishara maalum kumjulisha mtoa hoja kuwa muda wake 
umeisha na mjadala juu ya hoja hiyo utafungwa. Utaratibu huu wa 
kuhesabu muda utatumika pia kwa Mjumbe yeyote atakayepewa 
muda wa kuchangia hoja na mara tu baada ya kujibu, mjadala juu 
ya hoja utafungwa; 

 
 (4) Mjumbe yeyote aliyekwishachangia kwenye hoja hawezi 

kutoa au kuunga mkono marekebisho, ila marekebisho yakitolewa 
na kuungwa mkono, mjumbe aliyekwishazungumza katika hoja ya 
awali anaweza kuzungumza kwenye hoja iliyorekebishwa kwa 
muda usiozidi dakika tatu; 

 
 (5) Iwapo wajumbe wawili au zaidi watasimama wakati mmoja 

kuzungumza, mjumbe atakayetamkwa na Mwenyekiti ndiye 
atakayepewa nafasi kwanza. 

 
 (6) Bila kuathiri masharti ya Kanuni Ndogo ya (5) ya Kanuni 

hii, Mwenyekiti atahakikisha kuwa, nafasi ya kuchangia inatolewa 
kwa uwiano unaofaa miongoni mwa aina zote za uwakilishi wa 
Madiwani walioomba kuchangia hoja hiyo. 

 
 (7) Mjumbe anapozungumza ataelekeza mazungumzo yake kwa 

Mwenyekiti tu na atapaswa kusimama. 
 
(8) Mjumbe anapozungumza hatakatizwa, isipokuwa kwa suala 

la utaratibu, lakini anaweza kutoa nafasi kwa mjumbe anayetaka 
kujieleza. 

 

 

 (9) Mjumbe anaposimama kutoa taarifa kuhusu utaratibu, 
mjumbe anayezungumza ataketi na atabaki ameketi hadi hoja ya 
utaratibu itakapokuwa imeamuliwa na Mwenyekiti, isipokuwa 
kama anasimama kumweleza Mwenyekiti kuhusu suala la utaratibu; 
 

 (10) Mwenyekiti ndiye pekee mwenye uamuzi kuhusu utaratibu 
katika mikutano ya Halmashauri, na anayo madaraka ya kuzuia fujo 
na kuhakikisha kuwa maamuzi yake katika kusimamia usalama 
yanatekelezwa mara moja. Wakati wa majadiliano Mwenyekiti 
akisimama, mjumbe anayezungumza au aliyesimama ataketi na 
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hakuna mjumbe atakayesimama hadi Mwenyekiti ameketi; 
 

 (11) Hakuna mjumbe atakayebaki amesimama wakati mjumbe 
mwingine anaelekeza mazungumzo yake kwa Mwenyekiti. 

 
 (12) Mkurugenzi wa Halmashauri atajibu swali lolote 

atakaloulizwa na Mwenyekiti kutokana na shughuli zinazoendelea 
kwenye mkutano isipokuwa kama atadai haki ya kukataa kujibu 
swali kwa msingi ya kwamba jibu linaweza kumweka hatiani au 
kuvunja uaminifu wake au linamhusisha yeye kama mtetezi 
mahakamani. 

 
 (13) Hakuna mtu kwa niaba yake mwenyewe, au kwa niaba ya 

watu wengine walio kwenye ujumbe wa watu, atakayeruhusiwa 
kuzungumza katika mkutano wa Halmashauri isipokuwa kwa idhini 
ya Halmashauri iliyotolewa kwa njia ya azimio. Idhini ya namna 
hiyo haitatolewa isipokuwa kama mtu huyo au watu hao wanaotaka 
kuihutubia Halmashauri watakuwa wamempatia Mkurugenzi au 
Afisa aliyeruhusiwa naye, taarifa ya muda usiopungua siku tisa 
kabla ya mkutano wa Halmashauri ambamo wangetaka maombi yao 
yafikiriwe kupewa idhini, maombi ya kimaandishi ikieleza jambo 
linalotarajiwa kujadiliwa, na mpaka taarifa ya kupokelewa kwa 
maomi hayo itakapokuwa imebandikwa kwenye mbao za 
matangazo za Halmashauri. 

 
 (14) Hakuna zaidi ya watu wawili watakaokuwa na haki ya 

kuhutubia Halmashauri kwa niaba ya uwakilishi; na wala hakuna 
ujumbe utakaozidi idadi ya watu watano utakaoruhusiwa. 
 

 (15) Kiwango cha juu cha muda wa kuzungumza na 
Halmashauri ikiwa ni pomaja na muda wa kusoma risala hakitazidi 
dakika kumi. 

 
17.-(1) Katika mkutano wowote wa halmashauri kama mjumbe 

wa Halmashauri ataonyesha kukosa heshima kwa madaraka 
aliyonayo Mwenyekiti au kudharau Kanuni za Kudumu za 
Halmashauri kwa kuzuia kwa makusudi shughuli za Halmashauri 
zisiendelee au vinginevyo, Mwenyekiti ataelekeza mkutano kwa 
tukio hilo kwa kumtaja jina mtu anayehusika, anaweza kumzuia 
mhusika kuendelea na shughuli kama mjumbe wa Halmashauri na 
kumzuia kuhudhuria vikao vitatu mfululizo pamoja na haki zake 
zote. 

Fujo 
zinazosa-
babishwa 
na 
wajumbe 
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 (2) Iwapo kutatokea fujo kubwa katika mkutano wowote wa 

Halmashauri, Mwenyekiti anaweza kama ataona ni muhimu 
kufanya hivyo, kuahirisha mkutano bila majadiliano au swali, au 
kusimamisha mkutano kwa muda atakaooona unafaa. 

 
Fujo 
zinazosa-
babishwa 
na umma 

18. Iwapo mtu yeyote kati ya umma unaohudhuria mkutano wa 
Halmashauri atavuruga mkutano wa Halmashauri, Mwenyekiti 
ataonya mtu huyo aache kufanya hivyo. Endapo mtu huyo 
ataendelea kuvuruga Mkutano, Mwenyekiti ataamuru mtu huyo 
atolewe kwenye chumba cha mkutano. Endapo kutakuwa na vurugu 
katika sehemu yoyote ya chumba cha mkutano kinachotumika na 
umma, Mwenyekiti ataaamuru kuondolewa kwa watu wote walio 
katika eneo hilo. 

 
Hoja na 
marekebi-
sho ya hoja 

19.-(1) Taarifa ya kila hoja, isipokuwa hoja iliyowasilishwa 
chini ya kanuni za kudumu Na. 20, itawasilishwa kwa maandishi 
yaliyowekwa saini na Diwani au Madiwani waliotoa taarifa, na 
itapelekwa kwa Mkurugenzi angalau siku nne kabla ya mkutano wa 
Halmashauri unaofuata na akishaipokea, Mkurugenzi atagonga 
tarehe na kuipa namba na kuiingiza kwenye daftari kadri hoja 
zilivyowasilishwa, na daftari hiyo itakuwa wazi kukaguliwa na 
mjumbe yeyote wa halmashauri.  

 (2)Mkurugenzi ataonyesha katika taarifa ya kila mkutano wa 
Halmashauri hoja zilizowasilishwa na kwa kadri zilivyopokelewa 
isipokuwa kama Diwani aliyetoa hoja hiyo ameeleza kwa maandishi 
wakati alipoleta hoja hiyo, kwamba anataka kuitoa katika mkutano 
utakaofanywa baadaye, au baada ya kuwasilisha ameifuta hoja hiyo 
kwa maandishi. 

 (3) Iwapo hoja ambayo imeonyeshwa katika taarifa ya mkutano 
haiwezi kutolewa na mjumbe aliyewasilisha taarifa; au na mjumbe 
mwingine yeyote kwa niaba yake, basi hoja hiyo, isipokuwa kama 
imeahirishwa kwa idhini ya Halmashauri, itachukuliwa kama 
imeondolewa na haitawasilishwa tena bila ya kutoa taarifa 
upya.Anataka kuitoa katika mkutano utakaofanywa baadaye, au 
baada ya kuwasilisha ameifuta hoja hiyo kwa maandishi. 

(4) Iwapo hoja itahusu jambo linalohusukamati au kamati 
mbalimbali baada ya kupendekezwa na kuungwa mkono, hoja hiyo 
itapelekekwa bila majadiliano kwenye kamati ambazo halmashauri 
itaelekeza ili ziweze kufikiriwa na kutayarishiwa taarifa. 
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 (5) Ni lazima kila hoja ihusu jambo ambalo Halmashauri ina 
uwezo na wajibu nalo, au iwe inahusu Halmashauri ya wilaya 
husika. 

 (6) Marekebisho ya hoja yaliyopendekezwa na kuungwa mkono 
yanaweza kuondolewa tu kwa ridhaa ya wajumbe wa Halmashauri 
walio wengi waliopo katika mkutano. 

 (7) Marekebisho ya hoja yanapokuwa yamethibitishwa, hoja ya 
msingi kama ilivyorekebishwa itatolewa na Mwenyekiti kama 
ndiyo hoja ya msingi ambayo nayo inaweza kufanyiwa 
marekebisho. Kama marekebisho ya hoja hayakukubaliwa, 
rekebisho lingine linaweza kupendekezwa. 

 (8) Kwa idhini ya Mwenyekiti, zaidi ya rekebisho moja 
linaweza kutolewa kwa wakati mmoja mbele ya mkutano wa 
Halmashauri, lakini kila rekebosho la namna hii litatolewa moja 
baada ya lingine kufuatana na jinsi mapendekezo hayo 
yalivyotolewa. 

 (9) Rekebisho halitachukuliwa kuwa sahihi kama litakuwa sawa 
na kuikataa hoja moja kwa moja au kama si rekebisho la hoja 
yamsingi linalokusudiwa kurekebisha. 

 (10) Rekebisho ambalo halikutolewa taarifa, halitapendekezwa 
baada ya mjadala wa hoja inayozungumzwa kuendelea kwa nusu 
saa, ila kwa mujibu wa sharti hili, taarifa ya idadi yoyote ya 
marekebisho inaweza kutolewa. 

 (11) Hoja ya kufuta azimio itapitishwa na wajumbe 
wasiopungua theluthi mbili ya wajumbe wote. 

 (12) Hoja yakuzingatia taarifa ya Kamati au kuidhinisha 
majadiliano au mapendekezo ya Kamati inaweza kutolewa na 
Mwenyekiti wa Kamati husika, au na mjumbe yeyote wa Kamati 
husika kwa niaba yake. 

 (13) Mjumbe yeyote ambaye hajachangia katika mjadala wa 
hoja, au hajaitolea marekebisho, anaweza kupendekeza “kwamba 
Halmashauri iendelee na shughuli inayofuata”. Hoja ya aina hiyo 
inaweza tu kuzingatiwa baada ya hoja kupendekezwa na kuungwa 
mkono. Hoja inapotolewa, itaamuliwa bila marekebisho au mjadala, 
na kama ikikubaliwa, shughuli iliyokatizwa na azimio hilo 
haitaendelea kujadiliwa katika kikao hicho. Hoja ya kupendekeza 
kuendelea na shughuli inayofuata haitatolewa zaidi ya mara moja 
katika mjadala wa jambo lolote. 
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 (14) Baada ya mjadala kuhusu hoja kuendelea kwa muda 

usiopungua nusu saa, mjumbe ambaye hajachangia katika 
majadiliano anaweza kuomba idhini ya kutoa hoja “kwamba suala 
lililo mbele yetu sasa liamuliwe” na kama idhini hiyo itatolewa kwa 
kukubaliwa na si chini ya wajumbe watano, hoja “kwamba suala 
lililo mbele yetu sasa liamuliwe” itawasilishwa mara moja, na kama 
ikiafikiwa, mtoa hoja ya msingi anaweza kuzungumza kwa dakika 
zisizozidi tano, na baada ya hapo swali au maswali yaliyo mbele ya 
Halmashauri yatafanyiwa uamuzi. 

 
(15) Hoja “kwamba suala lililo mbele yetu sasa liamuliwe” 

haitatolewa zaidi ya mara moja katika mjadala unaoendelea kuhusu 
jambo lolote mpaka hapo mjadala utakapokuwa umeendelea kwa 
angalau nusu saa tangu kuwekwa mbele ya mkutano hoja ya aina 
hiyo ilipopendekezwa awali. 

 

 

Hoja 
zinazoweza 
kutolewa 
bila taarifa 

20. Hoja zifuatazo zinaweza kutolewa bila taarifa. 
(a) kumchangua Mwenyekiti wa mkutano ambamo hoja  

imetolewa. 
(b) hoja kuhusu usahihi wa muhtasari, kufunga mkutano, 

kuahiirsha mkutano, utaratibu wa mkutano, au suala 
linalofuata. 

(c) kuteua kamati au wajumbe wa kamati, au wawakilishi 
katika taasisi za nje, unaotokana na jambo lililotaarifiwa 
katika wito wa mkutano; 

(d) kukubali taarifa na mapendekezo ya kamati na maazimio 
yote yanayotokana na taarifa au mapendekezo hayo; 

(e) kwamba idhini itatolewa kuiondoa hoja; 
(f) kusahihisha hoja; 
(g) kuongeza muda wa hotuba; 
(h) kuwa, jambo lililotajwa katika taarifa ya kuitisha mkutano 

litangulie; 
(i) kusimamisha kanuni za kudumu; 
(j) kwamba mjumbe asisikilizwe tena au aondoke katika 

mkutano; 
(k) kumwomba mjumbe abakie mkutanoni na 
(l) kutoa idhini ya Halmashauri pale ambapo idhini inatakiwa 

kwa mujibu wa Kanuni hizi za kudumu. 
 

Haki ya 
kujibu 

21.-(1) Mtoa hoja atakuwa na haki ya kujibu maswali wakati 
wa kufunga mjadala juu ya hoja; mara tu kabla ya hoja kupigiwa 
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 kura au kabla ya hoja kutolewa “kwamba kikao kiahirishwe” 
 
(2) Mjumbe anayetumia haki yake ya kujibu hataanzisha hoja 

nyingine mpya. 
 
(3) Baada ya kila jibu ambalo linahusiana na kanuni hizi, 

uamuzi utachukuliwa bila majadiliano zaidi. 
 

Maswali  22.-(1) Mjumbe anaweza kumuuliza Mwenyekiti wa Kamati 
swali lolote kuhusu muhtasari wa Kamati uliofikishwa mbele ya 
Halmashauri. 

 
(2) Kila swali litaulizwa na kujibiwa bila majadiliano 
 
(3) Swali au maswali yatajibiwa na Mwenyekiti wa Kamati 

mara moja, na mjumbe anayeuliza maswali hayo hatanyimwa haki 
yake ya kujadili hoja ambayo maswali hayo yanarejewa au kutoa 
hoja ya marekebisho. 

 
(5) Pale ambapo swali la maandishi limeelekezwa kwa 

Mwenyekiti wa Kamati, na taarifa inayotakiwa imo katika 
mojawapo ya mihtasari ya Halmashauri, kuonyesha sehemu ya 
muhtasari ambapo habari hiyo imeonyeshwa, kutachukuliwa ni jibu 
la kutosha. 

 

 
 

Maswali ya 
papo kwa 
papo’ 

23.-(1) Halmashauri itatenga muda wa angalau dakika 
thelathini katika kila Mkutano wa Halmashauri ambapo 
Mkurugenzi wa Halmashauri atajibu maswali ya papo kwa papo 
kutoka kwa wajumbe kabla ya kuanza kwa shughuli ya kawaida za 
Mkutano wa Halmashauri. 

 
 (2) Wajumbe ambao watataka kumuuliza Mkurugenzi na 

Mwenyekiti maswali ya papo kwa papo watatakiwa kujiorodhesha 
kwanza kwa Mwenyekiti angalau saa ishirini na nne (24) kabla ya 
Mkutano wa Halmashauri. 

 
(3) Mjumbe yeyote ambaye hatajiorodhesha kwa Mwenyekiti 

au ndani ya saa ishirini na nne au siku ya Mkutano wa Halmashauri 
atahesabika kuwa amechelewa. 

 
(4) Mjumbe yeyote ambaye atakuwa amechelewa 

kujiorodhesha chini ya Kanuni hizi hataruhusiwa kumuuliza 
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Mkurugenzi au Mwenyekiti maswali ya papo kwa papo. 
 
(5) Kabla ya kuanza kwa kipindi cha maswali ya papo kwa 

papo mwenyekiti atataja majina ya wajumbe waliojiorodhesha 
kuuliza maswali ya papo kwa papo na idadi ya maswali. 

 
(6) Mwenyekiti ataweka utaratibu ambao ataona unafaa na 

kuridhiwa na Wajumbe wa namna bora ya kuendesha kipindi cha 
maswali ya papo kwa papo. 

 
(7) Mjumbe hataruhusiwa kuuliza swali zaidi ya moja la papo 

kwa papo. 
 
(8) Maeneo ya umuhimu ambayo wajumbe watatakiwa kuuliza 

maswali ya papo kwa papo ni:- 
 

(a) Uendeshaji wa jumla wa Halmashauri; 
(b) Utekelezaji wa miradi ya Maendeleo; 
(c) Mipango ya kimkakati ya Halmashauri 

kuwaondolea wananchi umaskini; 
(d) Mipango ya baadaye ya maendeleo ya 

Halmashauri; 
(e) Usimamizi na utekelezaji wa mpango na bajeti kwa 

mwaka husika; 
(f) Utoaji wa huduma za jamii kama vile elimu, afya, 

maji, barabara na madaraja; 
(g) Hifadhi ya mazingira na utunzaji wa vyanzo vya 

maji; 
(h) Usalama wa chakula, Usalama wa raia na mali zao; 
(i) Utawala Bora na utatuzi wa kero za wananchi. 

 
 (8) Baada ya kujibiwa kwa swali, muuliza swali atapewa fursa 

ya kuuliza swali moja tu la ufafanuzi na maswali yatajibiwa bila 
mjadala. 

 
 
(9) Mwenyekiti atakua na uwezo wa kuruhusu au kukataa swali 

lolote la papo kwa papo na uamuzi wake utakua wa mwisho. 
 
(10) Mara baada ya muda wa nusu saa kumalizika, kipindi cha 

maswali ya papo kwa papo kitamalizika na kuruhusu shughuli 
zingine za kikao kuendelea. 
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Taarifa za 
kamati 

24.-(1) Kila kamati au kamati ya pamoja iliyoteuliwa chini ya 
kanuni hizi itatoa, katika mojawapo ya vikao viwili vya 
Halmashauri iliyoteua kamati, kamati ya pamoja au kamati ndogo, 
taarifa ya majadiliano yanayohusiana na utumizaji majukumu 
iliyokasimiwa, kwa ujulisho wa Halmashauri. 

 
 (2) Muhtasari wa Kamati unaohitaji idhini ya Halmashauri, na 

taarifa zozote zinazohusiana na muhtasari huo, na ambazo 
zinaonekana kwa Kamati kuwa zinastahili, zitapelekwa kwa kila 
mjumbe wa Halmashauri angalau siku saba kabla ya mkutano wa 
Halmashauri ambamo utafikiriwa. 

 
(3) Mwenyekiti wa Kamati, au Mjumbe mwingine wa Kamati 

kwa niaba yake, wakati wa kupendekeza kuidhinishwa kwa 
muhtasari wa Kamati, anaweza kusema kuwa hakusudii kuwasilisha 
kipengele au vipengele fulani vya muhtasari huo kwa lengo la 
kupata idhini ya Halmashauri. Katika hali hiyo mjumbe yeyote 
hataweza kukizungumzia kipengele au vipengele hivyo na 
muhtasari utawasilishwa bila vipengele hivyo. Kuondolewa kwa 
kipengele cha aina hiyo kutatolewa taarifa kwenye mkutano 
unaofuata. 

 

 

 (4) Taarifa ya Kamati inapokuwa imepokelewa na Halmashauri 
itamaanisha kuwa hatua zilizochukuliwa na Kamati husika 
zimekubaliwa na mapendekezo yaliyo kwenye taarifa hiyo 
yatatekelezwa na kwamba Mkurugenzi atakuwa ameelekezwa 
ipasavyo. 

 
Taarifa za 
kutoka 
kwenye 
Kata 

25.-(1) Kila Kata itatakiwa kuwasilisha taarifa za utekelezaji 
katika Mkutano wa Halmashauri ulioitishwa chini ya Kanuni ya 
3(1) ya Kanuni hizi:- 

 
(2) Taarifa za utekelezaji kutoka katika Kata zitawasilishwa na 

Diwani wa Kata husika, au kama diwani hayupo taarifa hiyo 
itawasilishwa na Diwani wa Viti Maalum endapo yupo anayeishi 
katika Kata hiyo; 
 

(3) Kutakuwa na aina mbili za taarifa zitakazowasilishwa:- 
 

(1) Taarifa ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo katika Kata 
ambayo itajumuisha ujenzi wa madarasa, nyumba za walimu, 

 
 



Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Chemba 
Tangazo la Serikali Na. 416 (linaendelea) 
 

 23

Matundu ya vyoo, Maabara, Viwanja vya michezo, vituo vya afya, 
zahanati, madaraja, barabara, mashamba darasa, Ofisi za Vijiji, 
Mitaa, Kata na Tarafa; na 

 
(2) Taarifa zinazohusu hali ya Kata ambazo zitajumuisha; 

 
(a) Maendeleo ya Elimu katika Kata kuhusiana na 

uandikishaji wa watoto wenye umri wa kwenda 
shule, ufundishaji, utoro, hali ya mahudhurio, 
mimba mashuleni, ukaguzi na uratibu wa shule. 

(b) Hali ya majanga ya kibinadamu kama vile mlipuko 
wa magonjwa, mafuriko, njaa, vizazi na vifo na 
idadi ya watu. 

(c) Maendeleo ya Kilimo, mifugo na uvuvi ambayo 
itajumuisha upatikanaji wa wataalmu, zana za 
kisasa na pembejeo za kilimo, mifugo na uvuvi. 

(d) Uimarishaji wa dhana ya uzalendo na utaifa kwa 
kuhamasisha vijana kuanzisha na kujiunga na 
vikundi vya Vijana Wagani kazi na mafunzo ya 
Jeshi la Mgambo, ulinzi shirikishi na polisi jamii. 

 
(3) Taarifa ya utekelezaji wa miradi ya Maendeleo na taarifa ya 

hali ya Kata sharti ijumuishe pia taarifa za shughuli za kiuchumi, 
taarifa ya mavuno ya mazao ya chakula na biashara pamoja na 
taarifa ya utunzaji wa mazingira na vyanzo vya maji. 

 
 (4)Mkurugenzi wa Halmashauri atahakikisha taarifa kutoka 

kwenye Kata, zinaandaliwa na kuwasilishwa na Diwani wa Kata 
hiyo kwenye Baraza la Madiwani ili ipitiwe na kuchambuliwa kwa 
nia ya kupata hoja zitakazowasilishwa katika vikao vya kamati 
husika na kutoa mrejesho inavyopaswa. 
 

Mafanikio 
na changa-
moto 

(5) Muwasilishaji wa taarifa atatakiwa kuelezea mafanikio 
yaliyopatikana, changamoto zilizo jitokeza na mbinu za kukabiliana 
nazo. 

 
 (6) Mbinu za kukabiliana na changamoto sharti ziwekewe 

malengo na muda maalum wa kuzitatua. 
 
 
(7) Taarifa za mapokeo ya fedha na matumizi yake 

zitawasilishwa sanjari na miradi iliyotekelezwa na gharama zake. 
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(8) Baada ya taarifa kutoka kwenye Kata  kupokelewa na 

Halmashauri, itamaanisha kuwa taarifa hizo zimeidhinisha na 
mapendekezo yaliyomo kwenye taarifa yatatekelezwa na 
Halmashauri, na Kata kupewa  taarifa ya utekelezaji wa majukumu 
hayo. 

 
Uhuru wa 
kutoa 
mawazo 
wakati  wa 
majadiliano 

26. Kutakuwepo na uhuru wa kutoa mawazo wakati wa 
majadiliano katika mikutano ya Halmashauri na uhuru huo 
hautaweza kuhojiwa katika mahakama yoyote au mahali popote nje 
ya mkutano wa Halmashauri. 

 
Kauli 
zenye 
kashfa 

27.-(1) Inapotokea, kulingana na maoni ya Mwenyekiti au mtu 
yeyote anayeongoza mkutano, kuwa kauli iliyotolewa na mjumbe 
inakashifu mtu yeyote, Mwenyekiti atamtaka mjumbe aliyetoa kauli 
hiyo kufuta kauli yake na kumwomba msamaha mtu aliyekashifiwa 
kwa maandishi ndani ya muda wa siku saba tangu kauli hiyo ya 
kashfa ilipotamkwa. 

 
 (2) Endapo mjumbe aliyetoa kauli za kashfa atakataa kufuta 

kauli yake na kuomba msamaha kwa maandishi kama kifungu (1) 
kinavyoelekeza, Mwenyekiti au mtu anayeongoza mkutano, 
atamsimamisha mjumbe huyo kuhudhuria vikao viwili mfululizo 
vya Halmashauri 
 

 (3) Mjumbe aliyesimamishwa kwa mujibu wa kifungu (2) cha 
kanuni hii atapoteza haki zake zote ikiwa ni pamoja na posho, 
upendeleo na kinga kwa muda wote wa kusimamishwa kwake; 
upendeleo, kinga na posho zake zitarejeshwa tu endapo ataomba 
msamaha unaotakiwa kabla ya muda uliotajwa katika kifungu (2) 
cha kanuni hii kuisha. 

 
Maamuzi 
ya 
Mikutano 
ya Halma-
shauri 

28.-(1) Masuala yote yaliyojadiliwa na kupendekeza katika 
mkutano wowote wa Halmashauri yataamuliwa kulingana na wingi 
wa kura za wajumbe waliohudhuria mkutano huo, na ikitokea kuwa 
za wajumbe zikalingana, basi Mwenyekiti au Mjumbe yeyote 
mwingine anayeongoza mkutano, atapiga kura ya turufu mbali ya 
kura ya kawaida. 

 
 (2) Iwapo suala linalopigiwa kura linahusu kutokuwa na imani 

au kumwondoa Mwenyekiti madarakani, au jambo lolote lingine 
kama itakavyoamuliwa na Halmashauri, kura zitapigwa kwa siri. 
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Mwaliko 
kwa 
wasiokuwa 
wajumbe 
kushiriki 
na 
kuzungu-
mza 
kwenye 
vikao vya 
Halma-
shauri 

29.-(1) Mwenyekiti, baada yakushauriana na wajumbe, 
anaweza kumwalika mtu yeyote kuhudhuria na kuzungumzia jambo 
lolote, au kushiriki kwa njia yoyote, katika mkutano wowote wa 
Halmashauri lakini mwalikwa huyo hatakuwa na haki ya kupiga 
kura katika mkutano huo. 

 (2) Wakuu wa Idara za Halmashauri wanapaswa kuhudhuria 
mikutano  yote ya Halmashauri lakini hawatakuwa na haki ya 
kupiga kura katika mikutano hiyo. 

 

Mihtasari 
ya kata na 
vijiji 

30. Mkurugenzi wa Halmashauri atahakikisha mihtasari yote ya 
Kamati za Maendeleo za Kata, Halmashauri za Vijiji na Mikutano 
Mikuu ya Vijiji inapitiwa na kuchambuliwa kwa nia ya kupata hoja 
zitakazowasilishwa katika vikao vya kamati husika na kutoa 
mrejesho inavyopaswa. 

 
Mihtasari 
ya Halma-
shauri 
kupelekwa 
kwa mkuu 
wa Wilaya 
na Mkuu 
wa Mkoa 

31.-(1) Mihtasari ya Halmashauri itatolewa na kupelekwa kwa 
taarifa, kwa Mkuu wa Wilaya na Mkuu wa Mkoa ambamo 
Halmashauri imo katika muda wa siku 7 baada ya kuthibitishwa 
kwa mihutasari hiyo. 

 

 (2) Mkuu wa Wilaya na Mkuu wa Mkoa wanaweza kupewa, 
wakiomba, nakala ya mihutasari au sehemu ya mihtasari ya Kamati 
za Kudumu na Kamati nyingine. 

 
Hoja 
kuhusu 
matumizi 

32. Hoja yoyote isiyotokana na mapendekezo au taarifa ya 
Kamati ya Fedha, Uongozi na Mipango, na ambayo, kama 
ikikubaliwa, itaongeza matumizi au kupunguza mapato yaliyo chini 
ya usimamizi wa kamati yoyote, au itasababusha matumizi ya kazi 
ya kudumu, baada ya kupendekezwa au kuungwa mkono, 
itaahirishwa bila majadiliano mpaka mkutano wa kawaida wa 
Halmashauri unaofuata, na Kamati yoyote inayohusika na hoja hiyo 
itafikiria iwapo ingependa kutoa taarifa kuhusu athari za kifedha za 
pendekezo hilo. 

 
Kupoke-
lewa kwa 

33.-(1) Taarifa ya Kamati inapowasilishwa kwenye 



Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Chemba 
Tangazo la Serikali Na. 416 (linaendelea) 
 

 26

taarifa za 
Kamati 
 

Halmashauri, hoja itakuwa “kwamba taarifa ipokelewe”na baada ya 
kukubaliwa na wajumbe taarifa itaanza kujadiliwa kipengele kimoja 
baada ya kingine. 

(2) Mapendekezo yoyote yaliyokatika taarifa hiyo yatapigiwa 
kura baada ya nyingine iwapo mjumbe yeyote atapenda iwe hivyo. 
Baada ya hapo taarifa nzima itawasilishwa mbele ya mkutano kwa 
kupokelewa ikiwa na au bila marekebisho. 

 

 

Kuidhini-
shwa kwa 
taarifa ya 
kamati 

34. Taarifa ya Kamati inapokuwa imepokelewa na Halmashauri 
itamaanisha kuwa hatua zilizochukuliwa na Kamati iliyowasilisha 
taarifa hiyo zimeidhinisha na mapendekezo yaliyo kwenye taarifa 
yatatekelezwa na kwamba Mkurugenzi wa Halmashauri atakuwa 
ameelekezwa kama inavyotakiwa. 

 
35. Uhalali wa majadiliano kwenye Halmashauri hautaathiriwa 

na nafasi yoyote wazi ya mjumbe, dosari zozote zilizo katika 
uchaguzi au uteuzi wa wajumbe wa kamati au zile za maafisa wake. 

 
 

Uhalali wa 
majadiliano 
ya Halma-
shauri 

Uwezo wa 
Halma-
shauri 
kujigeuza 
kuwa 
kamati ya 
Halma-
shauri 
nzima 

36. Halmashauri inaweza kujigeuza kuwa kamati ya 
Halmashauri, na mara baada ya kujigeuza, taratibu za kuendesha 
vikao vya kamati za kudumu zitatumika 

 
 

 
 

 
37. Kama litajitokea jambo lolote katika kikao cha Halmashauri 

linalohusu uteuzi, kupandishwa cheo, kufukuzwa kazi, mishahara 
au mazingira ya kazi au utendaji kazi kwa jumla wa mtumishi 
yeyote wa Halmashauri, jambo hilo litajadiliwa katika kamati ya 
Halmashauri nzima. 

 

 
Hoja  
zinazohusu 
watumishi 
wa Halma-
shauri 

Kushiriki 
kwa umma 

38.-(1) Mtu yeyote ambaye ni mkazi katika eneo la 
Halmashauri anaweza kuhudhuria kikao cha Halmashauri kwa nia 
ya kuwasilisha hoja mbele ya Halmashauri, baada ya kutoa taarifa 
kwa maandishi kwa Mkurugenzi, na mkurugenzi akamkubali 
kufanya hivyo. 

 
 (2) Mtu yeyote ambaye ni mkazi katika eneo la Halmashauri 

anaweza kualikwa kuhudhuria kikao cha kamati au kamati ndogo 
kabla uamuzi haujafanyika kuhusu masuala ambayo ana maoni 
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mahsusi. 
 

Uahirishaji 
wa vikao 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Kamati za 
kudumu 

39.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya Kanuni Ndogo ya (2) ya 
Kanuni 17 na Kanuni Ndogo ya 2 ya Kanuni hii, Halmashauri 
haitaahirisha Mkutano wake hadi dondoo zote za agenda ya 
Mkutano huo zitakapojadiliwa na kutolewa uamuzi. 

 
(2) Pale ambapo katika mkutano wowote wa Halmashauri akidi 

haikutimia, wajumbe waliopo wataahirisha mkutano na kupanga 
mahali, siku na muda wa kufanya mkutano huo ulioahirishwa. 

 
Iwapo hakuna wajumbe wowote waliohudhuria, Mkurugenzi 

atapaswa ashauriane na Mwenyekiti kama itakavyokuwa, na 
kupanga mahali, siku na muda wa kufanya mkutano ulioahirishwa. 

 
SEHEMU YA IV 

KAMATI 
 

40.-(1) Halmashauri katika mkutano wake wa mwaka itateua 
kamati za kudumu zifuatazo ambazo zitakuwa na idadi ya wajumbe 
(ukimwondoa Mwenyekiti wa Halmashauri isipokuwa katika 
Kamati ya Fedha, Uongozi na Mipango) kama inavyoonyesha hapa 
chini au kama itakavyorekebishwa na Halmashauri mara kwa mara. 
Isipokuwa katika kuteua wajumbe wa Kamati ya Fedha, Uongozi na 
Mipango Mwenyekiti na Mkurugenzi watazingatia uwiano wa 
uwakilishi wa vyama katika Halmashauri.   

 
    

 
 Kamati                           Akidi         Idadi ya wajumbe     
 
(a) Kamati ya Fedha,          ( 10 )                        (5) 
      Uongozi na mipango                                        
 
(b)Kamati ya                        (10)                        (5) 
     Elimu,Afya na Maji                                        

    
  

(c) Kamati ya                       (12)                       (6) 
      Masuala ya Uchumi, 
      Ujenzi na Mazingira.                               
 
(d) Kamati ya kudhibiti          (5)                        (3) 
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      VVU na UKIMWI.                                              
   

(e) Kamati ya Maboresho    (5)                        (3)  
 
(f) Kamati ya Maadili 

  
 

(2) Kila mjumbe wa Halmashauri atakuwa mjumbe wa angalau 
kamati moja ya kudumu. Kamati ya Fedha, Uongozi na Mipango 
itakuwa na Wajumbe wafuatao  

(a) Mwenyekiti wa Halmashauri ambaye atakuwa Mwenyekiti. 
(b) Makamu wa Mwenyekiti. 
(c) Mbunge au Wabunge wa majimbo wanaowakilisha 

majimbo katika eneo la Halmashauri. 
(d) Wenyeviti wa Kamati za Kudumu za Halmashauri. 
(e) Wajumbe wengine watakaochaguliwa na Halmashauri 

 
 (3) Wajumbe wa Kamati za kudumu watashika nyadhifa zao 

kwa muda wa mwaka mmoja na wataendelea kushika nyadhifa hizo 
mpaka mkutano wa mwaka wa Halmashauri unaofuata. Isipokuwa 
Wajumbe waliochaguliwa kwenye mkutano wa kwanza baada ya 
Uchaguzi Mkuu watashika nyadhifa zao kwa muda usiozidi miezi 
sita ambapo uchaguzi utafanyika tena. 

 
 (4) Halmashauri inaweza wakati wowote kuvunja na kuunda 

upya Kamati ya kudumu iliyoteuliwa kwa mujibu wa kanuni hii ya 
kudumu, endapo kufanya hivyo kutakuwa ni kwa manufaa ya 
Halmashauri. 

 
Mwenyekiti 
wa 
Halmashauri 
kuwa 
mjumbe wa 
kamati zote 

41. Mwenyekiti wa Halmashauri atakuwa mjumbe wa kamati 
zote za kudumu za Halmashauri. 

 

 
Uwezo wa 
kamati 

 
42. Kamati zote za Halmashauri zitawasilisha taarifa zao kwa 

halmahauri, na hakuna hatua itakayochukuliwa kutekeleza uamuzi 
wowote wa kamati yoyote mpaka hapo taarifa ya kamati husika 
itakapokuwa imekubaliwa na halmashauri, isipokuwa pale ambapo 
idhini ya kuchukua hatua imekasimiwa kwa kamati. 

 
Kamati za 
pamoja 

43.-(1) Halmashauri inaweza kukubaliana na Halmashauri 
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nyingine kuteua kamati ya pamoja kutokana na wajumbe wao kwa 
madhumuni yoyote yale ambayo wana maslahi ya pamoja, na 
Halmashauri hizo zinaweza kukasimu kwa kamati hiyo ya pamoja, 
kutegemea na masharti na mipaka zitakazoweka kama 
watakavyoona inafaa, madaraka au kazi ya Halmashauri 
zinazohusiana na madhumuni yaliyozifanya ziunde kamati hiyo, 
isipokuwa shughuli zile ambazo Halmashauri haziruhusiwi 
kukasimu. 

 
 

 (2) Muundo na muda wa kazi wa wajumbe wake na mipaka ya 
eneo ambamo kamati hiyo ya pamoja itafanya kazi, itapangwa na 
halmashauri zinazoiteua. 

 
(3) Kamati ya pamoja haitaingia katika gharama zozote zaidi ya 

zile ambazo ziMufindihusiwa na mamlaka iliyoteua kamati hiyo. 
 
 

 

Kukasimu 
madaraka 
kwenye 
kamati 

44.-(1) Kufuatana na kanuni ndogo ya (2) ya kanuni hii pamoja 
na masharti mengine ambayo Halmashauri itaona 
inafaa,Halmashauri inaweza kukasimu kwa kamati uwezo wa 
kutekeleza kazi yoyote kwa niaba yake. 

 
 (2) Halmashauri haitakasimu kwa Kamati yoyote uwezo wa: 

(a) kutunga Sheria Ndogo; 
(b) kuweka na kutoza kodi; 
(c) kuidhinisha makadirio ya mapato na matumizi ya 

Halmashauri; 
(d) kutoza ada na ushuru; 
(e) kuidhinisha mpango na bajeti ya Halmashauri; 
(f) kuingia mikataba ya kukopa; na 
(g) kupitisha mpango wa utoaji huduma. 

 
 (3) Kazi za kila Kamati ya kudumu ya Halmashauri ni kama 

zilivyoonyeshwa katika jedwali la Kanuni hizi za kudumu.  
 
(4) Halmashauri inaweza kusitisha au kurekebisha uamuzi wa 

kukasimu madaraka yoyote kwa Kamati, lakini usitishaji au 
urekebishaji huo hautaathiri jambo lolote lililofanywa kutokana na 
uamuzi wowote uliochukuliwa kihalali na Kamati. 

 
(5)  Shughuli yoyote iliyotekelezwa na Kamati kutokana na 
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kukasimiwa kwa mujibu wa kanuni hii itatambuliwa kuwa 
imefanywa au kutekelezwa na Halmashauri 

 
Kamati 
Ndogo  

45.-(1) Kamati yoyote au kamati ya pamoja inaweza kuteua 
Kamati Ndogo kutokana na wajumbe wake kadri itakavyoona 
inafaa kwa ajili ya kuchunguza na kutoa taarifa kuhusu jambo 
lolote, lakini kamati haitakasimu madaraka yake ya kiutendaji kwa 
kamati ndogo yoyote. 

 
 (2) Idadi ya wajumbe wa kamati ndogo pamoja na muda 

watakaotumikia vitaamuliwa na Kamati iliyoteua kamati ndogo 
hiyo. 

 (3) Mwenyekiti wa kamati atakuwa mjumbe wa kamati ndogo 
yoyote kwa mujibu wa wadhifa wake isipokuwa kama 
atamfahamisha Mkurugenzi kwa maandishi kuwa hatakuwa 
mjumbe wa kamati hiyo. 

 
 (4) Kila kamati ndogo inaweza kumteua mmoja wa wajumbe 

wake kuwa mwenyekiti wa kamati ndogo husika. 
 

Mikutano 
ya Kamati 

46.-(1) Mkutano wa kwanza wa Kamati utaitishwa na 
Mkurugenzi ndani ya mwezi mmoja baada ya kamati kuteuliwa na 
baada ya hapo kulingana na ratiba ya mikutano kama 
itakavyoidhinishwa na Halmashauri. 

 
(2) Taarifa ya angalau saa ishirini na nne yenye agenda za kikao 

itabidi kutolewa kwa wajumbe kabla ya mkutano wa Kamati. 
 
(3) Mikutano ya kawaida ya Kamati haitazidi idadi ambayo 

itawekwa na Waziri kutokana na uwezo aliopewa chini ya kifungu 
cha 75(3) cha Sheria. 

 

 
 

Mwenyekiti 
wa Kamati 

47.-(1) Katika kikao chake cha kwanza baada ya mkutano wa 
mwaka wa Halmashauri na kabla ya kuendelea na shughuli yoyote 
nyingine, kila kamati itamchagua Mwenyekiti wa Kamati kwa 
mwaka unaohusika. 

 
(2) Mwenyekiti wa Kamati, isipokuwa Kamati ya Fedha, 

Uongozi na Mipango, atachaguliwa kwa kura ya siri ya wajumbe 
walio wengi kwa kupiga kura ya siri kwenye eneo la faragha 
litakalotengwa na Mkurugenzi kwa ajili hiyo. 
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(3) Mwenyekiti wa Halmashauri atakuwa pia Mwenyekiti wa 
Kamati ya Fedha, Uongozi na Mipango. 

 
(4) Endapo nafasi ya Mwenyekiti wa Kamati itakuwa wazi 

katika kipindi cha mwaka husika, Mkurugenzi atatoa taarifa kwa 
wajumbe wote wa Kamati kuwa katika kikao kijacho cha kawaida 
cha Kamati husika dondoo ya kumchagua Mwenyekiti wa Kamati 
kwa kipindi cha mwaka kilichosalia itakuwa ya kwanza katika 
agenda.  

 
Mkutano 
maalum wa 
kamati 

48.-(1) Mkutano maalum wa kamati utaitishwa baada ya 
theluthi mbili ya wajumbe wa kamati kuomba kwa maandishi kuwa 
mkutano huo ufanyike na kueleza sababu. 

 
(2) Taarifa ya mkutano maalum wa kamati itaonyesha shughuli 

itakayofanyika katika mkutano huo maalum na hakuna jambo 
jingine lolote litakalojadiliwa katika mkutano huo. 

 

 

Agenda za 
kamati 

49. Mjumbe wa Kamati atakuwa na haki ya hoja zake kuwekwa 
katika agenda ya Kamati kama atatoa taarifa ya angalau siku nne 
kabla ya tarehe ya kikao. 

  
Mahudhurio 
katika 
Mikutano ya 
Kamati 

50.-(1) Mjumbe wa Kamati ya kudumu au Kamati Ndogo, 
ambaye ameshindwa kuhudhuria mkutano wa Kamati au Kamati 
Ndogo, hataruhusiwa kutuma mtu mwingine kumwakilisha kwenye 
Mkutano wa Kamati au Kamati Ndogo. 

 
(2) Mjumbe wa Halmashauri hatakuwa na haki ya kuhudhuria 

kikao chochote cha Kamati au Kamati Ndogo ambamo yeye si 
mjumbe, isipokuwa kama Kamati au Kamati Ndogo inayohusika 
imemwalika kuhudhuria, na hata hivyo hatakuwa na haki ya kupiga 
kura au kudai posho kwa kuhudhuria Mkutano huo wa Kamati au 
Kamati Ndogo. 

 

 

Mjenga 
Hoja 
kualikwa 
kwenye 
Mkutano 
wa Kamati 

51. Mjumbe wa Halmashauri anayewasilisha hoja ambayo 
imepelekwa kwenye Kamati atapewa taarifa ya mkutano wa kamati 
ambamo hoja yake imepangwa kuzungumzwa na kama atahudhuria 
atapewa nafasi ya kuizungumzia. 

 
Waalikwa 
wasiokuwa 
Wajumbe 
kuhudhuria 

52. Mwenyekiti wa Kamati, Kamati ya pamoja au Kamati 
Ndogo baada ya kushauriana na wajumbe wa Kamati, Kamati ya 
pamoja na Kamati Ndogo, anaweza kumwalika mtu yeyote 
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na 
kushiriki 
katika 
Mikutano 
ya Kamati 

kuhudhuria na kuzungumza kwenye Mkutano kuhusu suala lolote 
au kushiriki kwa namna yoyote kwenye kikao cha Kamati, lakini 
mtu huyo atakayealikwa hatakuwa na haki ya kupiga kura kwenye 
Mkutano huo. 

 
Mahudhurio 
ya umma na 
vyombo vya 
habari 
kwenye 
Mikutano ya 
kamati na 
Namati 
ndogo 
 

53. Majadiliano katika Kamati, Kamati ya pamoja au Kamati 
Ndogo hayatakuwa wazi kwa umma na vyombo vya habari, 
isipokuwa kwa kutokana na azimio la Halmashauri linaloruhusu 
kuwa umma na vyombo vya habari vihudhurie. 

Athari za 
nafasi wazi 
kwenye 
kamati 

54.-(1) Kunapotokea nafasi wazi kwenye Kamati, Kamati ya 
pamoja au Kamati Ndogo, kamati itaendelea kutekeleza shughuli 
zake licha ya kuwepo kwa nafasi hiyo au hizo au mpaka nafasi hiyo 
au hizo zitakapojazwa, kwa njia ya uchaguzi au uteuzi. Mjumbe 
atakayejaza nafasi hiyo atashika nafasi hiyo kwa kipindi kilichosalia 
cha mjumbe ambaye nafasi yake imekuwa wazi. 

 
 (2) uhalali wa tendo lolote au maamuzi ya mkutano wowote wa 

kamati hautaathiriwa kutokana na hitilafu katika uteuzi wa mjumbe 
aliyeshika nafasi hiyo au nafasi hiyo kuachwa wazi na Mjumbe, au 
Wajumbe au Mjumbe au Wajumbe kuamua kutoka kwenye kikao 
kwa lengo la kukwamisha jambo linalotaka kutolewa maamuzi na 
Kamati hiyo.   

 
Akidi 
kwenye 
Mikutano 
ya Kamati 

 
55. Hakuna Mkutano wa Kamati, Kamati ya pamoja au Kamati 

Ndogo utakaofanyika wakati wowote ambapo idadi ya wajumbe 
waliopo ni chini ya nusu kwa Vikao vya kawaida vya kamati na 
theluthi mbili kwa vikao  maalum. 

 
Kanuni za 
kudumu 
katika 
Mikutano 
ya Kamati 

56.-(1) Kanuni ya 16 ya Kanuni hizi za Kudumu 
itatumika,baada ya kufanya marekebisho yanayostahili, kwenye 
mikutano ya Kamati za Halmashauri. 

 
 (2) Mjumbe anapozungumza katika mkutano wa kamati 

atakuwa ameketi na anaweza kuzungumza zaidi ya mara mbili juu 
ya jambo linalojadiliwa. 

 
Upigaji 
kura 
kwenye 

57. Masuala yote yanayoletwa mbele ya Kamati yataamuliwa 
kwa wingi wa kura za wajumbe waliohudhuria na kupiga kura 
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Mikutano 
ya Kamati 

kwenye mkutano husika. Endapo kunatokea kura mlingano mtu 
anayeongoza kikao hicho atakuwa na kura ya turufu. 

 
Mihtasari 
ya Kamati 

58.-(1) Muhtasari wa kila Kamati, Kamati ya pamoja na Kamati 
Ndogo, utajumuisha majina ya wajumbe waliohudhuria na 
wasiohudhuria,  na utasainiwa kwenye Mkutano unaofuata na mtu 
aliyeongoza Mkutano na Muhtasari uliosainiwa hivyo, kama 
hakuna ushahidi wa kuwa una makosa, utapokelewa kwa ushahidi 
bila uthibitisho zaidi. 

 
 (2) Hakuna hoja au mjadala utakaoendeshwa kuhusiana na 

muhtasari wa kamati isipokuwa kuhusu usahihi na suala lolote 
linalohusu usahihi litatolewa kwa hoja. 

 
Kufikiriwa 
upya 
maamuzi 

59. Pale ambapo suala lililowasilishwa limeamuliwa kwa 
mujibu wa kanuni ya 57, suala hilo halitaanza kujadiliwa upya 
katika mkutano huo wa kamati isipokuwa kama hoja hiyo inaungwa 
mkono na theluthi mbili ya wajumbe waliohudhuria na kupiga kura. 

Kutunza 
siri za 
majadiliano 
ya kamati 
na Kamati 
Ndogo 

60. Mjumbe wa Kamati au Kamati Ndogo hatatoa nje jambo 
lolote lililoletwa au kuzungumzwa kwenye Kamati au Kamati 
Ndogo bila ruhusa ya Kamati hiyo, au kuzungumza kwenye Kamati 
Ndogo mpaka hapo Kamati hiyo au Kamati Ndogo hiyo 
itakapokuwa imetoa taarifa kwenye Halmashauri au itakapokuwa 
imekamilisha utekelezaji wa jambo hilo. 

 
61. Mwenyekiti wa Kamati anaweza kujiuzulu wadhifa wake 

kwa kutoa taarifa ya maandishi aliyoisaini na kutuma kwa 
Mkurugenzi. 

 
62.-(1) Mjumbe yeyote wa Kamati anaweza kujiuzulu wadhifa 

wake kwa kutoa taarifa ya maandishi aliyoisaini na kuituma kwa 
Mkurugenzi. 

 
(2) Nafasi inayotokana na kujiuzulu kwa Mjumbe itajazwa  na 

Halmashauri katika kikao chake cha kawaida baada ya tarehe ya 
kujiuzulu kwa Mjumbe. 

 
Kujiuzulu 
wadhifa wa 
Mwenyekiti 
wa Kamati 
Kujiuzulu 
ujumbe wa 
kamati na 
kujazwa 
kwa nafasi 
iliyowazi 
 

  
SEHEMU YA V 

UNUNUZI WA VIFAA, UPATIKANAJI WA HUDUMA NA 
UJENZI 

 
Taratibu za 
uagizaji 

63.-(1) Uagizaji wa mali, huduma na ujenzi katika Halmashauri 
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Sura ya 
290 

utazingatia Kanuni za Manunuzi zilizotungwa chini ya kifungu cha 
68 cha Sheria za fedha za Serikali za Mitaa,Sura ya 290 na Sheria 
ya Manunuzi ya mwaka 2011. 

  
(2) Kutakuwepo na Bodi ya Zabuni ya Halmashauri ambayo 

imeanzishwa  kwa mujibu wa Kanuni za Bodi ya Zabuni 
(Uanzishwaji na Mwenendo) za Serikali za Mitaa za mwaka 2007  
na ambayo itasimamia shughuli zote za uagizaji wa mali,huduma na 
ujenzi katika Halmashauri. 

 

(3)Muhtasari wa Bodi ya Zabuni utapaswa kuwasilishwa 
kwenye kikao kifuatacho cha Halmashauri baada ya muhtasari huo 
kujadiliwa na kupitishwa kwanza na Kamati ya Fedha, Uongozi na 
Mipango.  
 

 
 

Kumbu-
kumbu za 
majadiliano 
yanayohusu 
uagizaji 

64. Bodi ya zabuni ya Halmashauri itaweka kumbukumbu ya 
majadiliano yanayohusu taratibu za ununuzi zikiwa na angalau 
taarifa zifuatazo:-   

(a) maelezo mafupi kuhusu vitu, ujenzi au huduma 
zinazotarajiwa kutolewa na haja iliyosababisha Bodi 
kuitisha zabuni; 

(b) majina na anuani ya wazabuni waliowasilisha zabuni, 
maelezo kuhusu sifa au ukosefu wa sifa za wazabuni 
waliowasilisha zabuhi zao; 

(c) bei au msingi wa upangaji wa bei na muhtasari wa masharti 
mengine muhimu ya kila zabuni na  ya kila mkataba wa 
uagizaji wa mali, huduma na ujenzi; 

(d) muhtasari wa tathmini na mlinganisho wa zabuni pamoja na 
upendeleo uliokuwepo katika tathmini hiyo; 

(e) kama zabuni zilikataliwa tamko kuhusu uamuzi huo na 
sababu za uamuzi huo; 

(f) kama utaratibu mwingine wa kupata vitu au huduma 
mbalimbali ya utaratibu wa zabuni ndio uliotumika, basi 
tamko kuhusu sababu zilizoifanya bodi iamue kutumia 
utaratibu huo mwingine; 

(g) kama zabuni ilikataliwa kwa kuwa mzabuni alitoa, alikubali 
kutoa moja kwa moja au kwa njia isiyo ya moja kwa moja, 
kwa mtumishi wa sasa au wa zamani wa Halmashauri, 
bakshishi ya aina yoyote, ahadi ya kumwajiri au kitu 
chochote kinachohusiana na ajira au chenye thamani, kama 
hamasisho kwa tendaji au uamuzi au utaratibu wa kutumia, 
tamko kuhusu jambo hilo; 

(h) katika upataji wa huduma, sababu na hali iliyoifanya bodi 
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kuchagua utaratibu wa kutumia katika upataji huo wa 
huduma; 

(i) katika upataji wa vitu au huduma ambao Bodi imeamua 
kudhibiti ushiriki kwa misingi ya kitaifa, kiwilaya au 
kimkoa, tamko kuhusu sababu na hali iliyofanya bodi 
kudhibiti ushiriki huo. katika upataji wa vifaa na huduma 
kwa kuwaomba watoaji kutoa mapendekezo yao moja kwa 
moja tamko la sababu na hali iliyofanya Bodi kuamua 
kutumia utaratibu huo;  

(j) Katika upataji wa vifaa na huduma kwa kuwaomba watoaji 
kutoa mapendekezo yao moja kwa moja tamko la sababu na 
hali iliyoifanya Bodi kuamua kutumia utaratibu huo; na 

(k) Muhtasari wa maombi yoyote ya ufafanuzi kuhusu mchujo 
wa wazabuni au nyaraka za zabuni na majibu yaliyotolewa 
pamoja na muhtasari wa marekebisho yoyote yaliyofanywa 
katika nyaraka hizo. 
 

 (2) Sehemu ya kumbukumbu zilizotajwa kwenye Kanuni 
Ndogo ya (1) (a) na (b) vya kanuni hii zitatolewa, kama zikiombwa, 
kwa mtu yeyote baada ya zabuni kutangazwa, kufunguliwa na 
kukubaliwa, au baada ya kusimamishwa kwa taratibu za uagizaji 
bila ya kuingia katika mkataba wa uagizaji. 

 
(3) Sehemu ya kumbukumbu zilizoelekezwa katika Kanuni 

Ndogo ya 1(c) hadi 1(g) na 1(k) vya kanuni hii kama itaombwa, 
itatolewa kwa wazabuni waliowasilisha zabuni baada ya zabuni 
kukubaliwa au baada ya kusitishwa bila ya kuingia kwenye mkataba 
wa utoaji wa vitu au huduma. 

 
(4) Isipokuwa kama itaelekezwa hivyo na Mahakama yenye 

Madaraka, na kutegemeana na masharti ya maelekezo hayo, Bodi 
haitatoa habari:- 
 

(a) kama utoaji huo wa habari utakuwa kinyume cha sheria; 
utazuia utekelezaji wa sheria; hautakuwa na maslahi kwa 
umma; utahatarisha maslahi halali ya kibiashara ya 
wahusika au utazuia ushindani halali; na 

 
(b) habari zinazohusu uchambuzi, tathmini na ulinganisho wa 

zabuni pamoja na bei mbali ya muhtasari ulioelezwa 
kwenye kanuni ndogo ya (1) (e) ya kanuni hizi. 

 

 
 

 (5) Mara baada ya zabuni kujadiliwa na Bodi, Katibu 
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 atamjulisha mzabuni aliyefanikiwa ili makubaliano ya nyaraka za 
mkataba yaweze kufikiwa. 

 
(6) Nakala za muhtasari zitapelekwa kwa siri kwa kila mjumbe 

wa Bodi, Mkurugenzi, Mweka Hazina, Mkaguzi wa Ndani na Mkuu 
wa idara husika kwa taarifa na kumbukumbu zao. 

 
(7) Kila mzabuni ambaye hakufanikiwa atajulishwa na akiomba 

sababu za kutokubaliwa kwa zabuni yake atapaswa kupewa sababu. 
 
(8) Bodi ya zabuni kwa kuzingatia masharti ya Kanuni za 

uagizaji itaandaa taarifa ya mwenendo na maamuzi ya zabuni 
zilizoitishwa na kuwasilisha kwenye Mkutano wa kawaida wa 
Halmashauri kupitia Kamati ya Kudumu husika. 

 

 
 

Uzuiaji wa 
Rushwa 

65. Katika Mkataba wowote wa kimaandishi, yatawekwa 
maneno ambayo yataonyesha kuwa Halmashauri itakuwa na haki 
kusitisha mkataba na kumdai mkandarasi malipo ya fidia kutokana 
na kusimamishwa kwa mkataba huo endapo mkandarasi atabainika 
kuwa ameahidi kutoa au ametoa, au amekubali kutoa kwa mtu 
yeyote zawadi yoyote au upendeleo wa aina yoyote kama 
kishawishi au zawadi kwa kufanya au kumpendelea au kutomkubali 
mtu yeyote kuhusiana na mkataba na Halmashauri au kama vitendo 
hivyo vitakuwa vimefanywa na mtumishi yeyote aliyeajiriwa naye 
au kwa niaba yake (iwe Mkandarasi anafahamu au hafahamu) 
atakuwa ametenda kosa chini ya Sheria ya Kuzuia na Kudhibiti 
Rushwa ya Mwaka 2007. 
 

Usimamiaji 
wa 
Mikataba 

66.-(1) Mkurugenzi wa Halmashauri atawajibika katika 
usimamiaji na ufuatiliaji mzuri wa Mikataba. 

 
(2) Mkataba wa upataji vitu hautabadilishwa kwa namna yoyote 

ile baada ya kutiwa saini na pande zonazohusika isipokuwa kama 
mabadiliko hayo ni:- 

(a) kwa faida ya Halmashauri na hayailetei hasara 
Halmashauri; 

(b) yamethibitishwa na Bodi ya zabuni ya Halmashauri; na 
(c) Upande mwingine unaafiki. 

 

 

 (3) Malipo ya mwisho hayatafanywa mpaka mkataba mzima 
utakapokuwa umekamilika kutokana na kuridhika kwa Halmashauri 
na kulingana na vipengele vya mkataba unaohusika. 
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(4) Malipo ya fedha za salio hayatalipwa mpaka upite muda wa 

miezi sita na kazi iwe haina kasoro. 
 

Uvunjaji 
wa 
Mkataba 

67. Pale ambapo mkataba uliotiwa lakiri/muhuri na 
Halmashauri haukufuatwa na mkandarasi, ikiwa ni pamoja na 
ucheleweshaji usiokuwa wa kimsingi, Mkurugenzi atashauriana 
mapema iwezekanavyo na Kamati ya Fedha, Uongozi na Mipango 
kwa kuzingatia taratibu zilizowekwa kwenye Mkataba, itaamua 
hatua muafaka za kuchukua na kumfahamisha mkandarasi juu ya 
uamuzi. 

 
Rejesta ya 
Mikataba 

 
68.-(1) Mkurugenzi atatunza maelezo yote ya Mikataba kwenye 

Rejesta ya Mikataba na atafanya ulinganifu wa malipo halisi na yale 
yaliyoidhinishwa. 
 

 (2) Taarifa ya matumizi yote ya ziada lazima yapelekwe 
kwenye Bodi ya zabuni yakiambatana na maelezo kutoka kwa 
Mkurugenzi. 

 
 SEHEMU YA VI 

MASUALA MENGINE 
 

Kiapo na 
kukubali 
wadhifa 

69.Kila Diwani kabla ya kushika wadhifa wake kama Diwani 
na kabla ya mkutano wa kwanza wa Halmashauri.   
 

(a) atakula kiapo kama kilivyoonyeshwa kwenye nyongeza ya 
kwanza ya kanuni hizi za kudumu kitakachosimamiwa na 
Hakimu Mkazi au Hakimu wa Wilaya; na 

 
(b) atatoa tamko la kimaandishi lililoandikwa kwa Mkurugenzi 

akiahidi kutekeleza jambo linalohusiana na tamko la 
maslahi katika shughuli za kibiashara, mali, na kadhalika na 
kuzifuata Kanuni za Maadili ya Madiwani. 

 
Majukumu 
ya Diwani 

70.-(1) Diwani atakuwa na majukumu yafuatayo:- 
 

(a) atatakiwa kuwa karibu Sana na wapiga kura na kupata 
ushauri wa wananchi katika mambo yanayotarajiwa 
kujadiliwa kwenye Halmashauri. 

 
(b) atatoa maoni na mapendekezo ya wananchi kwa 
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Halmashauri; 
 

(c) atahudhuria mikutano ya Halmashauri na ya Kamati au 
Kamati Ndogo ambamo yeye ni mjumbe; 

 
(d) atateua angalau siku moja kila mwezi kukutana na 

wananchi katika eneo lake la uchaguzi; 
 

(e) atatoa taarifa kwa  wapiga kura kuhusu maamuzi ya jumla 
ya Halmashauri na hatua zilizochukuliwa na Halmashauri 
kuondoa matatizo yaliyowahi kuelezwa na wakazi wa eneo 
lake la uchaguzi; 

 
(f) atachangia ujuzi na uzoefu wake katika majadiliano 

yanayofanyika katika mikutano ya Halmashauri na kamati 
za Halmashauri; na 

 
(g) atashiriki katika shughuli za pamoja za maendeleo katika 

eneo lake la uchaguzi na katika eneo zima la Halmashauri 
 

 (2) Katika kutekeleza wajibu wake diwani atazingatia; 
 
(a) Maslahi ya Taifa na maslahi ya Wananchi katika eneo la 

Halmashauri. 
 

(b) Katiba, Sheria na Kanuni; 

(c) Kanuni za maadili ya Madiwani, Mwongozo juu ya 
mahusiano ya Madiwani na Watumishi na miiko mingine 
ya kitaaluma. 

 
Nafasi 
wazi 

71.-(1) Kiti cha Mjumbe wa Halmashauri kitakuwa wazi 
endapo:- 
 

(a) mjumbe amefariki; 
(b) mjumbe amejiuzulu kutoka kiti chake; 
(c) Halmashauri imevunjwa na kuathiri mipaka ya majimbo ya 

uchaguzi; 
(d) uchaguzi wa mjumbe umetangazwa kuwa batili; 
(e) bila sababu ya kuridhisha au bila idhini au kibali cha 

maandishi cha Mwenyekiti, mjumbe anakosa kuhudhuria 
mikutano mitatu ya kawaida inayofuatana ya Halmashauri 
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au Kamati ambamo yeye ni mjumbe; 
(f) mjumbe anakubali ajira kama mtumishi wa Halmashauri; 
(g) mjumbe,kwa mujibu wa sheria yoyote anatangazwa kuwa 

hana akili timamu; 
(h) mjumbe yuko chini ya hukumu ya kifo au kifungo 

kinachozidi miezi sita kilichotolewa kwake na mahakama; 
(i) mjumbe kwa mujibu wa sheria yoyote anatamkwa kuwa 

anapoteza sifa za kuendelea kuwa mjumbe; 
(j) mjumbe atakoma kuwa mwanachama wa chama cha siasa 

kilichompendekeza kuwa mgombea wa kiti cha udiwani; 
(k) mjumbe anapokuwa amepatikana na kosa kutokana na 

kanuni za maadili ya Madiwani na adhabu ya kosa 
alilotenda ni pamoja na kumwondoa mjumbe madarakani; 
na 

(l) mjumbe anapoteza ujumbe kwa mujibu wa kanuni ya 73 (2) 
ya kanuni hizi za kudumu; 

(m) mjumbe anahukumiwa kwa kosa la kutotaja maslahi yake. 
 

 (2) Waziri atatangaza kiti kuwa wazi pale atakapojulishwa na 
Mwenyekiti wa Halmashauri kwa maandishi kwamba kiti kiko wazi 
kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 42 (1) cha Sheria ya 
Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) Sura ya 287.  

 
Diwani 
kutokuwa 
na maslahi 
katika 
Mikataba 

72.-(1) Endapo Diwani au Afisa wa Halmashauri ana maslahi 
ya kifedha ya moja kwa moja au vinginevyo katika mkataba 
wowote, mkataba unaopendekezwa au jambo lolote, na yupo 
kwenye mkutano wa Halmashauri au Kamati ambapo mkataba huo, 
au mkataba unaopendekezwa au jambo lingine lolote linajadiliwa, 
atatangaza jambo hilo mara mkutano utakapokuwa umeanza na 
hatashiriki wala kuwepo katika majadiliano au kupiga kura kuhusu 
jambo linalohusu mkataba au mkataba unaopendekezwa au jambo 
lingine lolote ambalo ana maslahi nalo. 

 
 (2) Kanuni hii haitatumika kuhusiana na maslahi katika 

mkataba au suala lingine ambalo mjumbe au Afisa wa Halmashauri 
ana maslahi nalo kama mlipa kodi au mkazi katika eneo lililo katika 
himaya ya Halmashauri. 
 

(3) Diwani atahesabika kuwa na maslahi ya moja kwa moja 
katika mkataba au jambo jingine endapo: 
 

(a) yeye au mtu aliyemchagua ni mjumbe wa kampuni au 
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chombo kingine au anayo hati ya hisa katika kampuni 
ambayo itaingia, au imependekezwa iingie katika mkataba, 
au anao uhusiano wa kifedha katika jambo linalojadiliwa; 
au 

 
(b) yeye ni mbia au ameajiriwa na mtu ambaye mkataba 

unafanywa naye, au utakuwa chini yake, au anao uhusiano 
wa kifedha wa moja kwa moja katika suala linalojadiliwa 
au kuzungumzwa. 

 
 (4) Katika kanuni hii maslahi ya moja kwa moja na yasiyo ya 

moja kwa moja ya mwanandoa au ndugu wa familia kama 
inafahamika kwa mjumbe wa Halmashauri itachukuliwa kuwa ni 
maslahi ya moja kwa moja au yasiyo ya moja kwa moja. 

 
 (5) Taarifa ya jumla itakayotolewa kwa Mkurugenzi na Diwani 

au Afisa wa Halmashauri kuhusiana na yeye, mkewe, mumewe au 
ndugu yake kwamba ana maslahi ya moja kwa moja au yasiyo ya 
moja kwa moja katika mkataba unaokusudiwa au jambo lingine na 
akieleza aina ya maslahi itachukuliwa, isipokuwa pale 
atakapoondoa taarifa hiyo, kuwa ametoa taarifa ya kutosha ya 
maslahiyake kuhusiana na suala ambalo limo katika mjadala. 

 
 (6) Mkurugezi ataandika taarifa za watu wenye maslahi 

waliotoa taarifa chini ya kanuni ndogo ya (1) na taarifa yoyote 
iliyomo katika kanuni ndogo ya (5) itakuwa wazi kwa ukaguzi 
wakati wa saa za kazi. 

 
(7) Halmashauri inaweza baada ya kupata kibali cha Waziri, 

kuondoa kizuizi chini ya kanuni hii kinachoifanya ishindwe wakati 
wowote kufanya mkutano pale ambapo idadi ya wajumbe wenye 
maslahi ni kubwa mno kiasi cha kukwamisha shughuli za 
Halmashauri au itakuwa ni kwa maslahi ya wakazi wa Halmashauri 
kuondoa kikwazo hicho. 

 
(8)  Katika Kanuni hizi za Kudumu, ndugu wa familia 

itachukuliwa kuwa ni pamoja na baba, mama, mtoto,kaka, au dada 
na wanandoa wao.  

 

 
 

Kutokuwepo 
kwa 
Wajumbe 

73.-(1) Halmashauri yaweza kutoa idhini ya kutokuwepo katika 
mikutano yake kwa muda usiozidi miezi kumi kwa  

mjumbe yeyote anayetaka kwenda nje ya Jamhuri ya  
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Muungano wa Tanzania. 
 
(2) Pale ambapo mjumbe kwa sababu yoyote ile amekuwa nje 

ya nchi kwa muda unaozidi miezi kumi kiti chake cha udiwani 
kitachukuliwa kuwa kipo wazi. 

 
Taratibu za 
kutunga 
Sheria 
Ndogo 

74.-(1) Pale ambapo Halmashauri inakusudia kutunga Sheria 
Ndogo itatoa tangazo kwa wakazi wa eneo husika kuhusu kusudio 
hilo katika namna ambayo itahakikisha kuwa watakaoathirika na 
Sheria Ndogo inayokusudiwa kutungwa wanafahamu vilivyo na 
kuwaomba wanaopenda kutoa pingamizi lolote au mapendekezo 
yao kwa maandishi katika muda uliowekwa.  

 
 (2) Pale ambapo baada ya muda wa taarifa kumalizika hakuna 

pingamizi au malalamiko yaliyowasilishwa, au hakuna mtu yeyote 
aliyetoa kipingamizi kinachokubalika mbele ya Halmashauri, 
Halmashauri itaendelea kutunga Sheria Ndogo ikizingatia 
malalamiko na pingamizi zilizotolewa 

 
 (3) Sheria Ndogo, zikishatungwa na Halmashauri zitapelekwa 

kwa Mkuu wa Mkoa ambamo Halmashauri husika imo ili aweze 
kuzitolea maoni yake kwa Waziri na, kisha kuziwasilisha kwa 
idhini yake. 

 
(4) Waziri anaweza kuidhinisha, kukubali au kukataa 

kuidhinisha Sheria Ndogo au kutoa au kusimamisha kibali chake 
kwa kutoa masharti atakayoyaeleza na anaweza baada ya kutoa 
idhini yake, kupanga tarehe ya kuanza kutumika kwa Sheria Ndogo 
hizo. 

 

(5) Waziri anaweza, kabla ya kuidhinisha Sheria Ndogo zenye 
athari kwenye maeneo yaliyotengwa au maeneo maalum au kwa 
sheria nyingine yoyote, kushauriana na Waziri anayehusika na 
sheria husika au na jambo lililotungiwa Sheria Ndogo kadri 
itakavyokuwa. 

 
(6) Sheria Ndogo yoyote iliyotungwa na Halmashauri lazima 

itangazwe katika Gazeti la Serikali kabla ya kuanza kutumika. 
 

 
 
 

Ukaguzi 
wa 
Nyaraka 

75.-(1) Mjumbe ataweza, kwa madhumuni ya kutekeleza 
wajibu wake kama mjumbe, na si vinginevyo, kukagua waraka 
wowote ambao umejadiliwa na Kamati ya Halmashauri na kama 
nakala zinapatikana, anaweza kupewa, akiomba, nakala kwa 
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madhumuni hayo hayo. 
 
(2) Mjumbe hatakagua kwa makusudi au kutaka apewe nakala 

ya waraka wowote unaohusu jambo ambalo yeye ana maslahi nalo 
kwa mujibu wa Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya), 
Sura ya 287. Hata hivyo kanuni hii haitamzuia Mkurugenzi kuzuia 
kukaguliwa kwa waraka wowote ambao umezuiliwa kutolewa kwa 
mujibu wa Sheria yoyote au kanuni zilizotungwa chini ya sheria 
hizo. 

 
Uanzishaji 
wa Bodi za 
Huduma 

76.-(1) Halmashauri inaweza, kwa mujibu wa kifungu 88 cha 
Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya), Sura ya 287 kwa 
madhumuni ya kutekeleza kazi zake katika eneo lililo chini ya 
mamlaka yake, kuunda Bodi za Huduma kwa hati rasmi 
iliyotangazwa kwenye Gazeti la Serikali, kama inavyoona inafaa 
kufanya hivyo. 

 
 Bodi ya Huduma iliyoanzishwa kwa mujibu wa Kanuni Ndogo 

ya (1) ya Kanuni hizi itawajibika moja kwa moja kwenye 
Halmashauri kupitia Kamati ya kudumu husika na itatekeleza kazi 
zake kama ilivyofafanuliwa katika hati inayoianzisha 

 
Diwani 
kutembelea 
maeneo, 
shughuli 
mbalimbali 
za ujenzi 
n.k 

77.-(1) Mjumbe wa Halmashauri anaweza kutembelea eneo, 
jengo au shughuli za ujenzi zinazotekelezwa na au kwa niaba ya 
Halmashauri ili mradi kabla ya kutembelea mahali hapo mjumbe 
atatuma taarifa kwa Mkurugenzi akieleza sababu za matembezi 
yake ili aweze kupangiwa Wataalam wa mradi au shughuli husika 
kwa ajili kupata maelekezo ya kitaalam. 

 
(2) Baada ya diwani kutembelea maeneo au majengo kama 

ilivyoainishwa kwenye kanuni ndogo ya  (1) ya kanuni hii anaona 
kuna umuhimu wa kutoa maoni au mang’amuzi yake juu ya 
matembezi hayo atafanya hivyo kwa kuwasilisha maoni au 
mang’amuzi yake kwa Mkurugenzi ambaye atafanyia kazi au 
kuyapeleka kwa afisa anayesimamia kazi husika kwa utekelezaji; 
kama maoni au mang’amuzi ya Diwani hayawezi kufanyiwa kazi na 
Mkurugenzi au Afisa mhusika, basi atamshauri diwani kupeleka 
maoni na mang’amuzi yake kwa kamati inayohusika ili 
yachunguzwe zaidi na kuamuliwa. 

 
(3) Kamati ya Fedha, Uongozi na Mipango inaweza kutembelea 

miradi ya maendeleo au shughuli yoyote inayotekelezwa na au kwa 
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niaba ya Halmashauri ili mradi katika kutembelea miradi hiyo 
kamati itaongozana na Wataalam wa mradi au shughuli husika ili 
kupata maelekezo ya kitaalam. 

 
Uhifadhi 
wa lakiri ya 
Halma-
shauri 

78. Lakiri ya Halmashauri itatunzwa kwa usalama na 
kufungiwa katika kasiki kwenye Ofisi ya Mkurugenzi mwenyewe, 
na ya pili itakabidhiwa kwa Mweka Hazina ili aiweke kwenye 
sehemu ya usalama. 

 
79.-(1) Lakiri ya Halmashauri haitabandikwa katika hati yoyote 

mpaka ubandikaji huo umeidhinishwa na azimio la Halmashauri 
likiidhinisha kukubaliwa kwa zabuni, ununuzi, uuzaji au 
upangishaji au kuchukua mali yoyote, utoaji wa hati yoyote ya 
ukopeshaji fedha, uwasilishaji wa madai yoyote, uwekaji wa 
viwango vya kodi, uingiaji kwenye mkataba, kutunga sheria ndogo, 
au hati yotote iliyo rasmi ambayo kwa mujibu wa sheria au kanuni 
yoyote inahitaji kuwekwa lakiri ya Halmashauri. 

 

Utiaji 
muhuri 
kwenye 
Nyaraka 

 (2) Lakiri itashuhudiwa au kuthibitishwa na Mwenyekiti au 
Makamu Mwenyekiti na Mkurugenzi, na hati zilizowekwa lakiri 
zitasainiwa na Mwenyekiti au Makamu Mwenyekiti, kama hali 
itakavyokuwa. 

 
Uandiki-
shaji wa 
Anuani 

80.-(1) Itakuwa wajibu wa kila mjumbe katika kikao cha 
kwanza cha Halmashauri, baada ya uchaguzi kutoa taarifa ya 
maandishi kwa Mkurugenzi juu ya anuani yake ya kudumu ya 
kupokelea taarifa. Taarifa zilizopelekwa kwa kutumia anuani 
iliyoandikishwa itachukuliwa kama ndiyo sahihi na inatosheleza 
kwa matumizi yote. 

 
(2) Iwapo mjumbe atatoa taarifa ya maandishi kwa Mkurugenzi 

kuwa angependa taarifa ya Mikutano ya Halmashauri iwe inatumwa 
kwake kwa kutumia anuani atakayoitaja kwenye taarifa hiyo 
ambayo ni tofauti na ile katika kanuni ndogo ya (1), taarifa yoyote 
itakayoachwa au itakayotumwa kwa njia ya posta kwa kutumia 
anwani hiyo itachukuliwa kuwa inatosha kwa ajili ya kutoa taarifa 
inayotakiwa kwa mujibu wa kanuni ya kudumu. 

 
 

 

Uteuzi wa 
wajumbe 
kwenye 
Taasisi za 

81.-(1) Katika Mkutano wake wa kwanza, Halmashauri itateua 
wawakilishi wake kwenye Bodi na Taasisi za nje ambazo 
Halmashauri inastahili kuwakilishwa. 
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nje  
(2) Mjumbe au wajumbe, wanaoiwakilisha Halmashauri 

kwenye Bodi na Taasisi za nje, watatakiwa kuwasilisha kwa 
Mkurugenzi taarifa kuhusu shughuli  za Bodi au Taasisi zinazogusa 
sera na maslahi ya Halmashauri na wakazi wake kijumla na 
Mkurugenzi atachukua hatua zifaazo. 

 

 

Kumwo-
ndoa 
Mwenye-
kiti 
Madara-
kani 

82.-(1) Halmashauri inaweza kumwondoa Mwenyekiti 
madarakani kwa azimio linaloungwa mkono na theluthi mbili ya 
wajumbe kutokana na sababu yoyote kati ya sababu zifuatazo:- 

(a) kutumia nafasi yake vibaya; 
(b) kushiriki katika vitendo vya rushwa; 
(c) kushindwa kazi; 
(d) mwenendo mbaya au ukosefu wa adabu; au 
ulemavu wa kimwili au kiakili kwa kiasi cha   kumfanya 
kushindwa kutekeleza majukumu yake kama mwenyekiti. 

 
 (2) Kwa madhumuni ya kumwondoa Mwenyekiti madarakani, 

kwa sababu zozote zilizotamkwa chini ya kanuni ndogo ya (1) ya 
kanuni hii, Halmashauri itatumia taratibu zilizotolewa katika 
taratibu za kumwondoa Mwenyekiti zilizotangazwa na Waziri kwa 
mujibu wa Sheria (Tangazo la Serikali Na. 263 la 1995). 

  
SEHEMU YA VII 

POSHO KWA WAJUMBE 
 

Aina za 
posho 

83.-(1) Wajumbe wa Halmashauri watalipwa posho mbalimbali 
kama itakavyopendekezwa na Halmashauri na kuidhinishwa na 
Waziri. 

 
 (2) Posho zitakazolipwa kwa wajumbe wa Halmashauri 

zitakuwa za aina zifuatazo: 
(a) posho ya usafiri; 
(b) posho ya kuhudhuria kikao; 
(c) posho ya madaraka; 
(d) posho ya kujikimu;  
(e) posho ya mwezi; na 
(e) kiinua mgongo. 
 
 

 (3) Endapo mjumbe wa Halmashauri ataugua au ataumia wakati 
akifanya kazi aliyotumwa na Halmashauri, gharama za matibabu 
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yake zitalipwa na Halmashauri. 
 
Posho  
iwapo 
Mkutano 
umeahiri-
shwa 

 
84. Endapo mkutano wa Halmashauri au kamati utaahirishwa 

kwa sababu ya kukosekana kwa akidi, mjumbe au wajumbe 
waliofika kwa ajili ya kuhudhuria mkutano huo ulioahirishwa 
watastahili malipo yaliyotajwa katika kanuni ya 81(2) (a) na (d) 
iwapo wamelazimika, bila kukusudia, kulala njiani au kwenye 
makao makuu ya Halmashauri. Hakuna malipo ya posho ya 
kuhudhuria kikao yatakayofanywa katika hali ya namna hiyo. 

  
SEHEMU YA VIII 

MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KUDUMU 
 

Kusitisha 
utumiaji 
wa kanuni 
za kudumu 

85-(1) Kanuni yoyote inaweza kusitishwa wakati theluthi mbili 
za wajumbe waliohudhuria mkutano wa Halmashauri kwa hoja 
iliyopendekezwa bila taarifa kwa madhumuni ya kuwezesha 
shughuli yoyote iliyofafanuliwa ili ishughulikiwe na Halmashauri 
kama jambo la dharura au lenye manufaa. 

 
 (2) Halmashauri haitasitisha matumizi ya kanuni yoyote kama 

kusitisha huko kutapelekea kufanya jambo ambalo limezuiliwa na 
sheria au kutofanya jambo linalotakiwa kufanywa chini ya sheria 
yoyote. 

 
Marekebisho 
na 
mabadiliko 
ya kanuni za 
kudumu 

86. Halmashauri inaweza kubadilisha, kuongeza, kurekebisha 
au kutengua kanuni hizi za kudumu kwa azimio lililoungwa mkono 
kwa wingi usiopungua theluthi mbili ya kura na baada ya kupata 
idhini ya Waziri. 

 
Kanuni za 
kudumu 
kutolewa 
kwa 
wajumbe 

87. Nakala iliyochapishwa ya Kanuni hizi za kudumu 
zitatolewa na Mkurugenzi kwa kila mjumbe. 

 
Kutafsiri 
kanuni za 
kudumu 

 
88. Uamuzi wa Mwenyekiti kuhusu maana ya matumizi ya 

Kanuni hizi au mwenendo wa Mkutano wa Halmashauri 
hautapingwa wakati wa mkutano wowote wa Halmashauri 
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 SEHEMU YA IX 
ZIARA ZA WAJUMBE 

 
Ziara za 
wajumbe 

89.-(1) Wajumbe wa Halmashauri wanaweza kwenda ziara 
mbalimbali za mafunzo ili mradi ziara hizo ziwe zimeainishwa 
kwenye mpango na bajeti ya Halmashauri. Isipokuwa kwa ziara 
ambazo gharama zake hazihusiani na bajeti ya Halmashauri 
wajumbe watafanya ziara hizo kwa mujibu wa ratiba ya mpango 
huo. 

 

 Bila kuathiri masharti ya Kanuni Ndogo ya (1) Halmashauri 
kabla ya kuruhusu kufanyika kwa ziara itahakikisha kwamba; 

(a) shughuli ya ziara hiyo inafanana na shughuli zinazofanywa 
na Halmashauri; 

(b) ziara hiyo inapata kwanza kibali cha Mkuu wa Mkoa; 
(c) wajumbe wanakitu cha kwenda kuonyesha kule 

wanakokwenda kujifunza 
(d) ziara zinazofanyika nje ya Mkoa zihusishe Chamber of 

Commerce, TCCIA. 
(e) ziara iwe na matunda yanayoonekana; 
(f) wajumbe walioshiriki kwenye ziara warejeapo watapaswa 

kutoa ripoti ya maadishi kwa Halmashauri kuhusu mambo 
mapya na ya msingi waliyojifunza na kuweka utaratibu 
mzuri wa kuyatekeleza kwenye Kata zao na kwenye 
Halmashauri; 

(g) ziara zinafanywa kwa vikundi vya Wajumbe wachache 
kadri itakavyokubalika na Halmashauri 

 

Dua/sala ya 
kuiombea 
Halmashau
ri 

91.  Kabla ya kuanza kwa Mkutano wa Halmashauri, itasomwa 
kwanza Dua/Sala ya kuiombea Halmashauri ifuatayo; 
  

“Ewe MWENYEZI MUNGU Mtukufu, Muumba wa Mbingu 
na Dunia umeweka katika Dunia Serikali za Wanadamu ili haki 
yako itendeke. Twakuomba, uibariki Wilaya yetu idumishe uhuru, 
umoja, haki na amani. Uwajalie viongozi wetu wa Wilaya hekima, 
afya njema na maisha marefu ili pamoja na wanaowashauri 
wadumishe utawala bora. Utuongezee hekima na busara sisi 
Madiwani wa Halmashauri ya Wilaya ya Chemba na utupe uwezo 
wa kujadili kwa dhati, mambo yatakayoletwa mbele yetu leo, ili 
tufanye maamuzi sahihi yenye manufaa kwa watu wote na ustawi 
wa Wilaya yetu. Amina” 
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JEDWALI 
Chini ya kanuni ya 42(3) 

 
HADIDU ZA REJEA ZA KAMATI ZA KUDUMU 
ZA HALMASHAURI ZA WILAYA YA CHEMBA. 

 
Madhumuni ya jumla: 
1. Kuishauri Halmashauri kutengeneza malengo yanayozingatia matakwa ya Wilaya na kuchukua 

hatua ambazo zitaonekana zinafaa ili kufikia malengo yaliyokusudiwa. 
2. Kuishauri Halmashauri kufanya maamuzi juu ya sera muhimu. 
3. Kuishauri Halmashauri kufanya maamuzi juu ya utoaji wa huduma kulingana na rasilimali 

walizo nazo 
4. Kuiwezesha halmashauri kutengeneza taratibu zitakazoongoza utendaji wa kamati, kamati 

ndogo, na ule wa watumishi ili watimize wajibu wao. 
5. Kufanya mapitio yatakayowezesha Halmashauri kuamua juu ya kuongeza, kupunguza, 

kubinafsisha au kuwashirikisha wadau katika utoaji wa huduma. 
6. Kuhakikisha kuwa miundo na taratibu za utendaji wa Halmashauri zinazingatia ufanisi, uthabiti 

na tija katika kufikia malengo ya Halmashauri. 
7. Kuiwezesha Halmashauri kujenga mahusiano imara kati yake na Serikali kuu, Serikali zingine 

za Mitaa na Umma kwa ujumla. 
 

A. Kamati ya Fedha, Uongozi na Mipango: 
Majukumu ya jumla: 
Kamati hii inawashirikisha wenyeviti wa kamati zote za kudumu na inapaswa kukutana kila 
mwezi mara moja. Aidha, madaraka ya kamati hii ni kama ya kamati zingine za kudumu na 
hivyo hairuhusiwi kisheria kufanya kazi/majukumu ya kamati zingine za kudumu. Kwa 
ujumla, majukumu yake ni pamoja na kusimamia na kudhibiti ukusanyaji wa mapato na 
matumizi ya mali ya Halmashauri kwa kupitia vikao vyake. 

 
Majukumu Maalum ya Kamati: 

 
(i)        kuweka mikakati na kupendekeza uongezaji wa mapato 
(ii) kuwasilisha mapendekezo ya Bajeti na mpango wa Maendeleo kwenye halmashauri 

ili kuidhinishwa na halmashauri. 
(iii) kusimamia utunzaji wa hesabu za fedha ikiwa ni pamoja na uhakiki wa mali za 

halmashauri, ukusanyi wa mapato, kufuta madeni, na kuomba vibali maalum kwa 
matumizi yanayohitaji kibali cha Waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa. 

(iv) kufikiria na, pale inapowezekana, kupendekeza kwenye Halmashauri masuala 
yanayohusu sheria ndogo na utendaji katika ngazi za chini za halmashauri. 

(v)        kupokea na kuzingatia mapendekezo ya kubadili matumizi ya mafungu ya fedha 
(re-allocation) yaliyopo katika makisio yaliyoidhinishwa na kuyapeleka kwa 
Halmashauri. 

(vi) kuratibu mapendekezo kutoka kwenye kamati zingine kuhusu matumizi ya kawaida 
na miradi na kuyawasilisha kwenye Halmashauri. 

(vii) kufikiria na kupendekeza kwenye Halmashauri mikopo yote ya Halmashauri. 
(viii) kutoa mapendekezo ya vitega uchumi kwa madhumuni ya kuongeza mapato kwa 

mujibu wa Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, Sura ya 290, kifungu cha 38. 
(ix) kupokea na kujadili taarifa za wakaguzi wa fedha na mali ya Halmashauri na 

kupendekeza hatua za kuchukuliwa kutokana na maelekezo na maoni ya wakaguzi 
kwa mujibu wa Sheria za Serikali za Mitaa, Sura ya 290, kifungu cha 48(1). 
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(x)        Kutoa mapendekezo ya aina ya bima za kuchukuliwa na Halmashauri kwa ajili 
ya mali mbalimbali, kwa mujibu wa Kanuni za Fedha (Financial Memoranda) za 
mwaka 2009 Amri ya 81. 

(xi) kusimamia na kudhibiti masuala yote ya mapato na matumizi ya Halmashauri kwa 
mujibu wa kanuni na taratibu kama inavyoelezwa kwenye Financial Memoranda 
2009 Amri Na.6(a) 

(xii) Kujadili na kupendekeza mabadiliko ya viwango vya kodi, ada na ushuru 
mbalimbali vinavyotozwa na Halmashauri, kama inavyoelekezwa kwenye Financial 
Memoranda 2009 Amri Na.6(c). 

(xiii) Kubuni na kupendekeza mpango wa kuanzisha na kuendeleza uhusiano na 
Halmashauri nyingine. 

(xiv) Kurekebisha na kusimamia makusanyo na matumizi ya mapato ya vijiji na miji 
midogo kwa mujibu wa Sheria, Sura ya 287 kifungu cha 118(1) (f). 

(xv) kuteua wakaguzi wa fedha/mali za Serikali za Vijiji kwa mujibu wa Sheria, Sura ya 
290 kifungu cha 45 (3). 

(xvi) Kushughulikia ajira ya watumishi wa kundi C na kupendekeza kwa Halmashauri 
mambo yanayohusiana na ngazi za mishahara, kupandishwa vyeo, masharti ya kazi 
na mafunzo ya watumishi. 

(xvii) Kujadili na kutoa mapendekezo ya hatua za kuchukuliwa kuhusu mambo yote ya 
kinidhamu ya wafanyakazi na watumishi. 

(xviii) Kujadili na kutoa mapendekezo kuhusu masuala yanayohusu nyumba za 
Halmashauri. 

(xix) Kupokea na kutoa uamuzi juu ya mapendekezo ya watumishi wanaokwenda 
masomoni. 

(xx) Kujadili na kupendekeza masuala yote yanayohusu maslahi ya jumla ya watumishi, 
ikiwa ni pamoja na mikopo, nyumba, usafiri, matibabu, rambirambi na motisha 
nyinginezo. 

(xxi) Kupitisha mapendekezo ya kuthibitisha watumishi kazini baada ya kumaliza kipindi 
cha majaribio kulingana na miundo husika ya utumishi. 

(xxii) Kushughulikia maafa katika eneo la Halmashauri. 
 

 
B: Kamati ya Elimu, Afya na Maji: 

 
Majukumu ya Jumla. 

 
Kushughulikia mambo yote yanayohusu afya ya jamii, elimu na huduma za maji. Kamati hii 
pia itashughulikia mambo yanayohusiana na jitihada za wananchi vijijini kujiletea 
maendeleo yao kwa kutumia mbinu mbalimbali ikiwa ni pamoja na kushauri, kushawishi, 
kuzindua, kuelimisha na kushirikisha wananchi hao hasa katika kutayarisha, kutekeleza, 
kusimamia na kutathmini mipango yao ya maendeleo. 

 
Majukumu maalum ya Kamati: 

 
(i) kuandaa mipango madhubuti ya maendeleo ya upanuzi na ujenzi wa hospitali, vituo 

vya afya na zahanati 
 
(ii) kuandaa mipago ya maendeleo ya upanuzi na ujenzi wa shule za awali na msingi na 

elimu ya watu wazima kwa mujibu wa Sheria ya Elimu ya 1978 kama 
ilivyorekebishwa mwaka 1995. 
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(iii) kupendekeza mipango ya ujenzi au upanuzi wa vituo,viwanja, majengo na mazingira 
ya burudani,   starehe, mapumziko na michezo 

 
(iv) kuamua juu ya mambo yanayohusu uhifadhi wa mambo ya kale na mandhari 

mbalimbali zenye sura nzuri. 
 
(v) kuandaa na kuratibu njia bora juu ya uhifadhi wa nyaraka muhimu kwa ajili ya 

kumbukumbu hizo zitahifadhiwa kwa mujibu wa Sheria ya Serikali za Mitaa Sura ya 
287 jedwali la kwanza (118) (4). 

 
(vi) kupendekeza njia bora juu ya uhifadhi wa sanaa mbalimbali za ufundi na za 

maonyesho kwa mujibu wa Sheria ya Serikali za Mitaa Sura ya 287 jedwali la 
kwanza (118)(4). 

 
(vii) kupendekeza matumizi mazuri ya lugha ya taifa. 
 
(viii) kupendekeza namna ya malezi ya vijana ili waweze kuwa wazalishaji katika Taifa. 
 
(ix) kupendekeza namna ya malezi ya vijana ili waweze kuwa wazalishaji katika Taifa. 
 
(x) kusimamia uanzishaji wa uendelezaji wa vikundi vya jamii na vya hiari vya 

wananchi katika Halmashauri kwa mujibu wa sera wa maendelo ya jamii. 
 
(xi) kupendekeza na kufanya tathmini ya uendelezaji wa mabonde, mito na mabwawa. 
(xii) kuweka mikakati madhubuti ya kuhakikisha kila mtoto aliyefikia umri wa kwenda 

shule anafanya hivyo. 
 
(xiii) Kuweka mikakati ya makusudi juu ya njia bora za kuchangia baadhi ya huduma za 

Elimu na Afya. 
(xiv) Kubuni na kupendekeza njia bora za kuzuia na kudhibiti magonjwa ya mlipuko. 
 
(xv) kupendekeza Sheria Ndogo zinazohusu Kamati hizi. 

 
C: Kamati ya Kudumu ya Kudhibiti  VVU na UKIMWI 

Majukumu Maalum ya kamati: 
(a) kushirikisha wadau tofauti katika maeneo husika ili kuongeza uchangiaji wa 

mawazo na/au nyenzo, usimamizi, uratibu na utekelezaji wa kazi za Tume za 
kudhibiti UKIMWI; 

(b) kusimamia uundaji wa kamati zote za kudhibiti UKIMWI ngazi za chini; 
(c) Kuchambua hali ya UKIMWI na Mipango iliyopo na kupendekeza hatua za 

kuchukua na kusimamia utekelezaji wake. 
(d) Kupima hali halisi ya UKIMWI katika eneo husika. 

• Idadi ya Watu wanaoishi na Virusi vya UKIMWI. 
• Kasi ya Maambukizi. 
• Uelewa wa Watu kuhusu janga la UKIMWI 

(e) kupendekeza na kuchambua hali ya UKIMWI/Mipango na utekelezaji wake na 
kufikisha katika ngazi husuka kwa hatua zaidi; 

(f) Kutathimini wadau wanaojishughulisha na udhibiti wa UKIMWI ili kupima uwezo 
na vipaumbele vyao; 

(g) Kushirikisha jamii na Wadau wanaojishughulisha na udhibiti wa wa UKIMWI ili 
kupima uwezo na vipaumbele vyao. 

(h) Kushirikisha jamii na Wadau wengine katika Mipango ya:- 
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• Mwitikio dhidi ya UKIMWI. 
• Kuongeza uelewa miongoni mwa jamii. 
• Kukusanya na kutunza Takwimu kuhusu hali ya UKIMWI na hali ya kiuchumi ya 

wale wanaoishi na VVU. 
(i) Kuratibu, kutunza kumbukumbu, kutafuta rasilimali, kufuatilia na kutathmini 

mchakato wa utekelezaji wa mipango ya UKIMWI na kutoa ushauri katika eneo 
lake; 
(i) idadi ya waathirika: wagonjwa, yatima, wajane, 
(ii) kasi ya maambukizo 
(iii) mazingira maalum yanayochangia maambukizo; 
(iv) uelewa wa wananchi juu ya janga hili. 
(v) Kutoa Ushauri kuhusu Sheria Ndogo za Kamati hii na Sera zinazohusu 

kudhibiti UKIMWI katika ngazi mbalimbali. 
 

D: Kamati ya Masuala ya Uchumi, Ujenzi na Mazingira: 
Majukumu ya jumla ya Kamati.  

 
Kamati hii itashughulikia masuala ya uzalishaji mali ikiwemo kilimo, mifugo, viwanda, 
madini, Biashara n.k. Aidha itashughulikia pia miundombinu na suala zima la amendeleo ya 
Ardhi na hifadhi ya mazingira. 

 
Majukumu maalum ya Kamati; 
(i) kupendekeza kwa Halmashauri mipango ya kupanua biashara na jinsi ya kukusanya 

mapato yatokanayo na upanuzi huo. 
(ii) kupendekeza mipango ya matumizi ya ardhi katika eneo la Halmashauri 
(iii) kusimamia matumizi ya sheria ya nguvu kazi. 
(iv) kuandaa mipango madhubuti ya maendeleo ya upanuzi wa kilimo katika 

Halmashauri 
(v) kusimamia na kuhakiki miradi ya ujenzi wa masoko, minada,majosho na vituo vya 

mifugo. 
(vi) kushughulikia uanzishaji na uendelezaji wa vyama vya ushirika kwa mujibu wa 

Sheria Na. 15 ya 2003. 
(vii) kusimamia na kuhakiki maeneo ya misitu, mapori, na mbuga zilizotengwa kama 

hifadhi ya mamlaka ya Serikali za Mitaa. 
 
(viii) kubuni na kupendekeza mikakati ya utumiaji wa nishati mbadala, kuzuia ukataji miti 

ovyo, na kuhimiza upandaji miti kwa wingi. 
(ix) kubuni na kupendekeza namna ya kidhibiti moto 
 
(x) Kuhakikisha kwamba ukaguzi wa majengo unafanyika mara kwa mara. 
 
(xi) Kupendekeza mipango madhubuti ya ujenzi wa barabara vijijini na Wilayani kwa 

ujumla. 
 

E. KAMATI YA MAADILI 
 
Majukumu ya Kamati ya Maadili ni kujadili masuala mbalimabali yanayohusu nidhadhamu kwa 
waheshimiwa madiwani. 
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FAHARASA – HALMASHAURI YA WILAYA YA CHEMBA 

 
 Kanuni Na. Kifungu cha sheria 
A 
Agenda za kamati 
Akidi katika Mikutano ya Halmashauri 
Akidi kwenye mikutano ya kamati 
Athari za nafasi wazi kwenye kamati 
 
 
B 
 
C 
 
D 
Diwani au Afisa kutokuwa na maslahi 
katika mikataba 
Diwani kutembelea maeneo, shughuli 
mbalimbali za ujenzi nk. 
Dua ya kuiombea Halmashauri 
E. 
 
F 
Fujo zinazosababishwa na umma 
Fujo zinazosababishwa na wajumbe 

 
49 
8 
55 
54 
 
 
 
 
 
 
 
72 
 
77 
 
90 
 
 
 
18 
17 

 
 
Sura ya 287 kif.64 
Sura ya 287 kif.84(2) na (3) 
Sura ya 287 kif.84(1);84(3) 
 
 
 
 
 
 
 
Sura ya 287 kif.71 

G 
 
H 
Haki ya kujibu 
Hoja kuhusu matumizi 
Hoja na marekebisho ya hoja 
Hoja za Mwenyekiti 
Hoja zinazohusu watumishi wa 
Halmashauri 
Hoja zinazoweza kutolewa bila taarifa 
 
 
I 
 
J 
 
K 
Kamati ndogo 
Kamati za kudumu 
Kamati za pamoja 

 
 
 
21 
32 
19 
15 
37 
20 
 
 
 
 
 
 
 
45 
40 
43 
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 Kanuni Na. Kifungu cha sheria 
Kanuni za kudumu kutumika katika 
mikutano ya kamati 
Kanuni za kudumu kutolewa kwa 
wajumbe 
Kauli zenye kashfa 
Kiapo na kukubali wadhifa 
Kuidhinishwa kwa Taarifa ya kamati 
Kufikiriwa upya maamuzi 
Kufutwa kwa kanuni zilizopo 
 
 
Kujiuzulu ujumbe wa kamati na kujazwa 
kwa nafasi iliyoachwa wazi. 
 
Kujiuzulu wadhifa wa Mwenyekiti wa  
kamati 
Kukasimu madaraka kwenye kamati 
Kumbukumbu ya mahudhurio. 
 
Kumwondoa Mwenyekiti madarakani 
Kupokelewa kwa taarifa za kamati 
Kuruhusu watu na vyombo vya Habari 
kwenye mikutano ya Halmashauri  

56 
87 
27 
69 
34 
59 
89 
 
 
62 
 
 
61 
 
44 
11 
 
82 
33 
 
12 

 
 
 
 
 
 
  
 
 
 
 
 
 
 
Sura ya 287 kif.79 
 
 
Sura ya 287 kif.36(5); GN 
263/95 
 
Sura ya 287 kif.67(1) 

   
Kushiriki kwa Umma 
Kusitisha utumiaji wa Kanuni za kudumu. 
Kutafsiri kanuni za kudumu 
Kuthibitisha muhtasari 
Kutokuwepo kwa wajumbe 
Kutunza siri za Majadiliano ya Kamati na 
kamati ndogo. 
 
 
L 
 
M 
Maamuzi ya mikutano ya Halmashauri 
Mahudhurio katika mikutano ya kamati 
Mahudhurio ya Umma na vyombo vya 
habari kwenye mikutano ya kamati/kamati 
ndogo 
Majukumu ya Diwani 
Marekebisho na mabadiliko ya kanuni za 
kudumu 
Maswali 
Maswali ya papo kwa papo 
Mihtasari ya Kamati za maendeleo za Kata 
na vijiji. 
Mihtasari ya Halmashauri kupelekwa kwa 
Mkuu wa Wilaya na Mkuu wa Mkoa. 

38 
85 
88 
14 
73 
 
60 
 
 
 
 
 
26 
50 
 
53 
70 
86 
22 
23 
30 
 
 
31 
58 
46 

Sura ya 287 kif.114(1)(b) 
 
 
Sura ya 287 kif.68(1) 
Sura ya 287 kif.41(2)na (3) 
 
Sura ya 287 kif.86 na 67(2) 
 
 
 
 
 
Sura ya 287 kif.66 
 
 
Sura ya 287 vif.86; 67 (2) 
 
Sura ya 287 kif. 70(1) 
 
 
 
 
Taz.pia Sura ya 290 kif.47 
Sura ya 287 kif.83(2) 
 
Sura ya 287 kif.63(1) 
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Mihtasari ya Kamati 
Mikutano ya Kamati 
Mikutano ya kawaida ya Halmashauri 
Mjenga hoja kualikwa kwenye mkutano 
wa kamati. 
Mkutano wa Bajeti 
Mkutano wa Mwaka 
Mkutano maalum wa Halmashauri 
Mkutano maalum wa kamati 
Mwaliko wa wasiokuwa wajumbe 
Mwenyekiti kuwa Mjumbe wa Kamati 
zote 
 
 
N 
Nafasi wazi 

3 
 
51 
5 
6 
4 
48 
29 
41 
 
71 

 
 
 
 
Sura ya 287 kif.63(3) 
 
Sura ya 287 kif.74(1) 
 
 
 
Sura ya 287 kif.42(1) (a) 172 
(1);41 (4);Tangazo la Serikali 
Na.139/82 aya ya 23@40 na 
sheria Na.4/79 kif.40(1)(b);40 
(1) (b) na sheriaNa 4/79kif.40(i) 
(b) (i); na sheria Na.4/79 
kif.40;tangazo la Serikali Na. 
280/2000 kif.35;41(3)41(3)  na 
kif.71(8). 

P 
Posho – Aina za 
Posho iwapo mkutano umeahirishwa 
 
Q 

 
83 
84 

 

R 
Rejesta ya mikataba 
 
S 
 
T 
Taarifa za Kamati 
Taarifa kutoka kwenye kata 
Taarifa za mikutano 
Tafsiri 
Taratibu za kutunga Sheria Ndogo 
Taratibu za Majadiliano 
Taratibu za Uagizaji 
 
U 
Uahirishaji wa vikao 
Uandikishaji  wa Anwani 
Uandishaji wa Bodi za Huduma  
Uchaguzi wa Mwenyekiti na Makamu wa 
Mwenyekiti wa Halmashauri 
Uhalali wa majadiliano ya Halmashauri 
Uhifadhi wa lakiri ya Halmashauri 
Uhuru wa kutoa mawazo wakati wa 
majadiliano 
Ukaguzi wa nyaraka 
Uongozi wa mikutano ya Halmashauri 
Upigaji kura kwenye mikutano ya kamati 
Usimamiaji wa mikataba 

 
68 
 
 
 
 
24 
25 
7 
2 
74 
16 
63 
 
 
39 
80 
76 
 
9 
35 
78 
26 
75 
10 
57 
66 
13 

 
 
 
 
 
 
Sura ya 287 kif.85 
 
 
Sura ya 287 kif.155 
Na.21/2004 
Sura ya 290 kif.68 
 
 
 
 
Sura ya 287 kif.88 
 
Sura ya 287 kif.36(2) 
Sura ya 287 kif.72 
 
 
Sura ya 287 kif.116(3) 
Sura ya 287 kif.65 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 
KIAPO CHA DIWANI 

 
Mimi ……………………………… naapa/natamka kwa dhati kwamba  

nitaitumikia Halmashauri ya Wilaya ya Chemba kwa wadhifa wangu wa Udiwani na kwamba 

nitahifadhi, nitailinda na kuitetea Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Sheria za Tanzania, 

Maadili ya Madiwani na Kanuni za Kudumu za Halmashauri kama zilivyowekwa kwa mujibu wa 

Sheria na kwamba nitaitumikia Halmashauri ya Wilaya ya Chemba kwa uaminifu na kwa uwezo na 

moyo wangu wote. 

 

(Ewe Mwenyezi Mungu nisaidie) 

 

Kiapo/Tamko hili limetolewa hapa:……………………………………… 

Na………………………………………………………………….... 

Leo tarehe…………………… Mwezi wa…………………..20…... 

 

Mbele ya:……………………………………….. 

Jina:……………………………………………… 

Cheo:……………………………………………. 

Utaratibu wa shughuli za mikutano 
Uteuzi wa Wajumbe kwenye Taasisi za 
nje 
Utiaji mhuri kwenye Nyaraka 
Uvunjaji wa mkataba 
Uwezo wa halmashauri kujigeuza kuwa 
kamati ya Halmashauri nzima. 
Uwezo wa Kamati 
Uzuiaji wa Rushwa 

81 
79 
67 
36 
 
42 
65 
 

 
 
 
 
 
 
 

V 
 
W 
Waalikwa wasiokuwa wajumbe 
kuhudhuria na kushiriki katika mikutano 
ya kamati. 
 
 
X 
 
Y 
Z 
Ziara za Wajumbe 

 
 
 
52 
 
 
 
 
 
 
 
89 

 
 
 
Sura ya 287 kif.75(4) 
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Saini:…………………………………………… 

Anuani…………………………………………. 

 

……………………………………….. 

HAKIMU MKAZI/WILAYA 

 

 

 

 

 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 

TAMKO LA VIONGOZI WA UMMA KUHUSU 
 

RASILIMALI NA MADENI 
 
(Kwa mujibu wa kifungu cha 9 na cha 11 cha Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma) 
 
Mimi…………………………………………………… 
Anuani:……………………baada ya kuchaguliwa/kuteuliwa na kuapishwa katika wadhifa 
wa…….……...tarehe……………………….mwaka 200….Ninatamka rasmi na 
kwa moyo mnyofu kwamba hadi sasa nina rasilimali na madeni yafuatayo:- 
 
(1)  Fedha taslimu, Amana katika benki au taasisi ya fedha; taja namba ya akaunti, benki au taasisi ya 
fedha na kiasi: 
……………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………….........................……………… 
2) Hawala za Hazina (Treasury Bills) na dhamana nyingine maalum:- 
……………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………........................………………… 
 
3) Faida ya akiba, mafungu ya mgawanyo wa faida zinazotokana na hisa n.k. 
……………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………........................……………… 
 
4) Nyumba au majengo ya kupangisha, taja mahali yalipo na ukubwa au eneo: 
……………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………….........................…………………… 
 
* Rasilimali zinazotakiwa ni pamoja na zifuatazo, ambazo ni zako binafsi, za mume/mke au watoto 
wadogo wasiooa au kuolewa wa kiongozi wa umma. 
 
(a) fedha taslimu na amana katika benki au taasisi nyingine ya fedha. 
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(b) hawala za Hazina Treasury Bills) na nyinginezo za dhamana maalum zinazotolewa au 
kudhaminiwa na Serikali au vyombo vya Serikali. 
(c) faida itolanayo na fedha iliyowekwa akiba benki, chana cha Ujenzi au taasisi  nyingine ya fedha. 
 
(d) mgao wa fedha kutokana na fungu la rasilimali ya kampuni (stocks) au hisa za kiongozi wa umma 
katika kampuni au shirika lolote. 
 

(e) maslahi katika chombo cha biashara kisichokuwa na mkataba na Serikali, na kisichokuwa na au 
kisichotawala amana zinazouzwa bayana na vyombo vya umma. 
 

(f) mashamba ya kibiashara. 
(g) mali halisi zisizohamishika ambazo si rasilimali zisizotakiwa kutajwa; na  
 

(h) rasilimali zinazoleta faida, ambazo si rasilimali zisizotakiwa kutajwa na ambazo zinamilikiwa kwa 
mbali. 
 

(5) Mashamba ya kibiashara, mifugo, madini n.k. 
……………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………….......................................………… 
(6) Magari na aina nyingine za usafiri wa kibiashara; 
……………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………. 
(7) Mashine za kusaga nafaka, viwanda na shughuli nyingine za kibiashara au 
mitambo:…………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………… 
(8) Rasilimali nyinginezo au maslahi ambayo kiongozi wa umma anapenda 
kutaja:……………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………............................................………… 
(9)Madeni:………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………..........................................................……… 
Tamko hili linatolewa na kusainiwa mbele yangu 
…………………………………………………………. 
na (mtoa tamko)……………………………………… 
ninayemfahamu binafsi, au aliyetambulishwa kwangu na 
……………………………………………………………………                       
                                                                                                                   ….………….. 
ambaye ninamfahamu leo tarehe ……………………………..         Mtoa tamko  
Mwezi wa ………………………………………………………. 
saini……………………………………………………………... 
Wadhifa:……………………………………………………….. 
Anuani:………………………………………………………... 
…………………………………………………………………. 
(Tamko hili lazima litolewe mbele ya Kamishna wa Viapo) 
 
KWA: KAMISHINA WA MAADILI, SEKRETARIETI YA MAADILI, 
S.L.P 13341, 
DAR ES SALAAM. 
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Nembo ya  Halmashauri ya Wilaya ya Chemba ilibandikwa kwenye 
Kanuni hizi za Kudumu kutokana na Azimio la Mkutano wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Chemba uliofanyika tarehe 25 Mwezi 04 Mwaka 2014, Muhtasari 
Na. 10/2013/2014  mbele ya : 
 

DR. WILLIAM D. MAFWERE  
Mkurugenzi Mtendaji 

Halmashauri ya Wilaya ya Chemba  
 

   MWESHIMIWA A. RAJABU 
Mwenyekiti wa Halmashauri 

ya Wilaya ya Chemba 
 

NAKUBALI 
 

Dodoma                                                       MHE. MIZENGO  P. PINDA (MB), 
       22 Juni, 2015                                                       Waziri Mkuu 


