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TANGAZO LA SERIKALI NA. 411 la tarehe 25/07/2014 

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA 
 

(SURA YA 290) 
___________ 

SHERIA NDOGO 
___________ 

Zimetungwa chini ya kifungu cha 7 (1) na 16 (1). 
___________ 

SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA HUDUMA) ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA CHEMBA, 2015. 
 
Jina na 
mwanzo 
wa 
kutumika 

1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za 
(Ushuru wa Huduma) za Halmashauri ya Wilaya ya  
Chemba, 2015 na zitaanza kutumika mara baada ya 
kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali. 
 
Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la 
Halmashauri ya Wilaya ya Chemba. 
 

Katika Sheria Ndogo hizi, isipokuwa pale itakapoelezwa 
vinginevyo:-                     
 “Afisa Muidhiniwa” ina maana ya Afisa yeyoye wa umma 

au mtu mwingine aliyeteuliwa na  Halmashauri 
kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi; 

 

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya 
Chemba; 

 

“Sheria” maana yake ni Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa 
Sura ya 290; 

 

“Hesabu” ina maana ya jumla ya mauzo au manunuzi ikiwa 
ni pamoja na kodi na ada, katika mwaka wa mapato; 

 

“Hesabu za mwisho”ina maana ya hesabu za mwisho 
zinazowasilishwa na Taasisi yoyote ya kibiashara baada 
ya kipindi cha hesabu kwa mujibu wa kifungu cha 9 cha 
Sheria Ndogo hizi  pamoja na nyaraka au maelezo 
yatakayotakiwa kutolewa kwa mujibu wa Sheria Ndogo 
hizi; 

 “Jumuisho” ina maana ya taarifa, nyaraka au hesabu au 
maelezo yoyote yahusuyo kiasi na thamani ya kifedha 

 
 
Matumizi  

 
 

2. 
 
 
Tafsiri  

 
 

3. 
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ya bidhaa au huduma zilizozalishwa, zilizosambazwa, 
zilizotolewa na, au kuuzwa kibiashara na ikiwa ni 
pamoja na jumuisho la awali au la mwisho; 

 

“Kipindi cha hesabu” ina maana ya muda ambao 
mfanyabiashara anatakiwa kuwasilisha hesabu za 
biashara zake; 

 

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Chemba pamoja na Afisa 
yeyote atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya 
Mkurugenzi; 

 

“Mkusanya ushuru” maana yake ni mtumishi au wakala 
aliyeteuliwa na Halmashauri kukusanya kodi kwa 
mujibu wa Sheria Ndogo hizi; 

 

“Mwaka wa Mapato” maana yake ni kipindi cha miezi kumi 
na mbili ya kalenda ya mwaka; 

 

“Taasisi ya kibiashara” ina maana ya taasisi iliyosajiliwa 
kwa mujibu wa Sheria ya Makampuni au Sheria ya 
Majina ya kibiashara inayojihusisha na shughuli za 
kiuchumi za uzalishaji wa bidhaa au mazao ya kilimo, 
usambazaji wa bidhaa au utoaji wa huduma na, au 
biashara ikiwemo uagizaji wa bidhaa kutoka nje ya 
nchi. 

 

Utozaji wa 
ushuru 

4. Halmashauri itatoza na kukusanya ushuru wa huduma kwa 
mujibu wa Sheria Ndogo hizi kutoka kwa kila taasisi ya 
kibiashara na mtu yeyote mwenye leseni ya biashara 
iliyotolewa na Halmashauri au mamlaka nyingine nje ya 
Halmashauri katika kila mwaka wa mapato ambayo ni sawa 
na asilimia sifuri nukta tatu (0.3%) ya hesabu ya shughuli 
zote zikiwemo za uzalishaji wa bidhaa au huduma kutoka 
nje ya nchi na ndani ya nchi zinazofanyika katika eneo la 
Halmashauri ukiondoa kodi ya ongezeko la thamani na kodi 
ya mlaji. 
 

 5. 
 
 
 
 
 
 

Mkurugenzi kwa taarifa ya maandishi, anaweza kumtaka 
mlipa ushuru au mkusanya ushuru yeyote kuwasilisha 
hesabu zenye taarifa kamili za shughuli za kibiashara 
zikionesha kiasi na thamani ya kifedha ya bidhaa au huduma 
zilizozalishwa, kutolewa, kuingizwa, kusambazwa au 
kuuzwa kibiashara na taarifa ya fedha katika kipindi maalum 
kisichozidi siku thelathini tangu tarehe ya notisi hiyo. 
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Uwasili-
shaji wa 
taarifa 

6. Mkurugenzi anaweza kwa taarifa ya maandishi kumtaka mtu 
yeyote mwenye taarifa au maelezo kuhusu taasisi yoyote ya 
kibiashara inayopaswa kulipa ushuru kwa mujibu wa Sheria 
Ndogo hizi, kuwasilisha kwake taarifa au maelezo hayo 
katika kipindi kisichopungua siku thelathini tangu tarehe ya 
agizo hilo. 
 
Mkurugenzi anaweza kumwagiza kwa maandishi Afisa 
Muidhiniwa kuingia kwenye jengo au eneo la Taasisi ya 
kibiashara au la mlipa au mkusanya ushuru yeyote kwa nia 
ya kufanya uchunguzi na tathmini ya kumbukumbu za 
biashara, vitabu vya hesabu, na taarifa nyinginezo kama 
atakavyoona inafaa kufanyiwa uchunguzi kwa ajili ya kupata 
na kujua kiwango sahihi cha ushuru anachotakiwa kulipa 
mlipa ushuru au mkusanya ushuru. 
 

 
 
 
 
 
 

Uwezo wa 
kuingia 
kwenye 
jengo 

 
 
 
 
 

7. 

 8.- (1) Mkurugenzi anaweza, kwa taarifa ya maandishi, kumtaka 
mlipa ushuru au mkusanya ushuru yeyote kuwasilisha kwake 
kumbukumbu za biashara na vitabu vya hesabu, kwa nia ya 
kupata taarifa kwa ajili ya kufanyiwa tathmini au kukusanya 
ushuru wa huduma. 
 

 (2) Kwa nia ya kupata taarifa kwa mujibu wa Kifungu cha  8(1) 
,Mkurugenzi anaweza kumtaka mtu yeyote kufika mbele 
yake au kwa Afisa Muidhiniwa katika muda na mahali kadri 
atakavyoona inafaa. 
 

Uwasili-
shaji  

9.  
 
 
 
 

(a) 
 
 
 
(b) 
 
 
 
 
 
 

Kila mlipa au Mkusanya ushuru wa huduma 
atatakiwa kutoa na, au kuwasilisha hesabu za awali 
na kulipa ushuru unaotakiwa katika muda kama 
ifuatavyo:- 
 

kwa waagizaji bidhaa kutoka nje ya nchi watalipa 
ushuru katika muda kama itakavyokuwa 
imeelekezwa na Kamishina wa Kodi ya forodha na 
kodi ya mlaji; 
wazalishaji wa bidhaa za viwandani watalipa ushuru 
kama itakavyokuwa imeelekezwa na kamishna wa 
Kodi ya Ongezeko la thamani (VAT isipokuwa 
haitakuwa zaidi ya muda wa kulipa Kodi ya mlaji au 
(VAT); 
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(c) watu wengine watalipa katika awamu nne (4) awamu 
ya kwanza ikianzia katika kipindi cha miezi mitatu 
baada ya kuanza kwa kipindi cha mahesabu.  
 

Uteuzi wa 
mkusanya 
ushuru 

10.  Mkurugenzi anaweza kuteua Kamishna wa Kodi ya 
forodha au kodi ya mapato kutathmini na kukusanya 
ushuru wa huduma na kuwasilisha kwa Halmashauri 
kwa wakati kama ilivyoelekezwa kwenye Kifungu 
cha  9 kwa lengo la kufanya tathmini, kukusanya na 
kupata ushuru pamoja na madeni yake. 
 

 11.- (1)  Kiwango cha ushuru kitakuwa ni asilimia 0.3% ya 
hesabu ya shughuli zote baada ya kuondoa kodi ya  
ongezeko la thamani na kodi ya mlaji. 
 

  (2) Mkusanya ushuru au mlipa ushuru yeyote akishindwa 
kuwasilisha ushuru wake atachukuliwa kama hajalipa 
ushuru na atastahili au kuwajibika kulipa  ushuru huo  
kama vile ndiye mlipa ushuru wa Halmashauri, na 
njia zote za kukusanya madeni zitatumika dhidi yake 
kama vile ndiye mlipa ushuru husika. 
 

  (3) Bila ya kuathiri masharti yaliyowekwa na Sheria 
Ndogo hizi Mkurugenzi anaweza kuteua wakala wa 
kukusanya ushuru  kwa niaba yake na wakala huyo 
atakuwa na jukumu la:- 
 

(a) kuwasilisha majumuisho kwa Mkurugenzi au 
Afisa muidhiniwa; 
 

(b) kuwasilisha ushuru aliokusanya katika 
kipindi maalum. 

 
 12.- (1) Kila mlipa ushuru au mkusanya ushuru atatakiwa 

kuwasilisha kwa Halmashauri hesabu za mwisho 
katika kipindi cha miezi minne tangu kumalizika kwa 
kipindi cha hesabu ya ushuru anaostahili katika 
mkupuo mmoja. 
 

  (2) Mlipa ushuru au mkusanya ushuru anapowasilisha 
hesabu zake, Afisa Muidhiniwa anaweza:- 
 

(a) kupokea na kukubali hesabu hizo na 
kutathmini ushuru katika msingi huo; 
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(b) kufanya tathmini kuhusu kiwango cha hesabu 

cha mlipa ushuru huyo iwapo atakuwa na 
hisia za kimsingi za kuamini kuwa hesabu 
hizo siyo sahihi. 

 
  (3) Iwapo mlipa ushuru hatawasilisha majumuisho ya 

hesabu zake kwa mwaka wowote wa pato, aidha 
ametakiwa kufanya hivyo na Mkurugenzi au Afisa 
Muidhiniwa anafikiri kwamba mlipa ushuru huyo ana 
wajibu wa kulipa ushuru kwa mwaka huo, anaweza 
kwa kadri atakavyoona, kuamua kiwango cha hesabu 
za mlipa ushuru huyo, isipokuwa tathmini hiyo 
haitaathiri wajibu wowote wa mlipa ushuru 
anayostahili kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, kwa 
kushindwa kwake kuwasilisha hesabu hizo. 
 

  (4) Ushuru iliyotathminiwa kwa mujibu wa Sheria 
Ndogo hizi, italipwa katika siku thelathini tangu 
tarehe ya kufanya tathmini. 
 

 13.- (1) Mtu yeyote anayetakiwa kulipa ushuru akishindwa 
kuwasilisha hesabu zake kama inavyotakiwa kwa 
mujibu wa Sheria Ndogo hizi katika kipindi 
kilichoongezwa atatozwa riba ya asilimia 1.5 kwa 
mwezi au shilingi laki tatu kutegemea kiwango kipi 
kitakuwa kikubwa zaidi. 
 

  (2) Iwapo mtu yeyote atasema uongo au ataficha baadhi 
ya hesabu zake kwa nia ya kupunguza kiwango cha 
ushuru anachotakiwa kulipa, na inapobainika kuwa 
ufichaji au upunguzaji huo aliufanya kwa makusudi, 
mtu huyo atatozwa kodi pamoja na nyongeza ya 
ushuru ya asilimia hamsini (50%) ya tofauti kati ya 
ushuru anaotakiwa kulipa na hesabu alizowasilisha 
pamoja na kiwango cha ushuru halisi. 
 

Jumla ya 
riba 
kutozwa 
kwenye 
ushuru 
usiolipwa 

14.- (1) Kodi ambao haijalipwa kwa wakati kama 
ilivyoelezwa kwenye Sheria Ndogo hizi, itatozwa 
riba ya jumla ya asilimia 15% kwa mwezi na 
itatakiwa kulipwa pamoja na ushuru anayodaiwa. 
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 (2) Riba itozwayo katika Sheria Ndogo hizi itachukuliwa 
kama ushuru inayostahili kulipwa na njia zote za 
kukusanya ushuru na madeni zitatumika kukusanya 
riba hiyo kama ushuru unaolipwa na mlipa ushuru 
hiyo. 
 

Kushin-
dwa 
kutimiza 
maagizo  

15.  Mtu yeyote ambaye bila ya sababu za msingi:- 
 

(a) atashindwa kuwasilisha hesabu sahihi na za 
kweli; 
 

(b) atashindwa kuwasilisha Nyaraka, maelezo au 
taarifa inayotakiwa kuwasilishwa kwa 
Halmashauri katika muda uliowekwa; 

 

(c) atashindwa kutunza kumbukumbu, kitabu au 
hesabu;  

 

(d)  atashindwa kuonyesha  kumbukumbu yoyote 
au nyaraka kwa ajili ya uchunguzi, atakuwa 
ametenda kosa chini ya Sheria Ndogo hizi. 
 

Makosa 16.  Mtu yeyote bila ya sababu za msingi:- 
 

(a) akifanya hesabu za uongo kwa kupunguza au 
kutoa hesabu zisizokuwa sahihi; 
 

(b) akitoa taarifa isiyokuwa sahihi kuhusu jambo 
lolote linaloweza kuathiri jukumu lake au la 
mtu mwingine la kulipa kodi; 
 

(c) akiandaa au kutengeneza au kusababisha 
kuandaliwa au kutengenezwa kwa vitabu vya 
uongo vya mahesabu au  kumbukumbu; 
 

(d) atamzuia au atajaribu kumzuia Afisa 
Muidhiniwa kutekeleza majukumu yake 
aliyopewa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi,  

 
atakuwa ametenda kosa. 
 

Adhabu  17.- (1) Mtu yeyote atakayevunja masharti ya Sheria Ndogo 
hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia 
atatozwa  faini ya shilingi elfu hamsini (50,000/=) au 
atatumikia kifungo cha miezi kumi na mbili jela au 
adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo. 
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  (2) Pamoja na adhabu atakayopewa mkosaji katika 

Sheria Ndogo ya 17(1), mkosaji atawajibika kuilipa 
Halmashauri gharama iliyoingia kutokana na kuvunja 
masharti ya Sheria Ndogo hizi. 
  

Kufifilisha 
kosa 

18.  Endapo mtu ametenda kosa na kukiri kwa maandishi 
kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, Mkurugenzi 
anaweza kushughulikia kosa hilo na kuagiza kuwa 
mtu huyo alipe deni analodaiwa pamoja na adhabu ya 
kulipa faini isiyozidi shilingi  elfu hamsini. 
 

                                         

JEDWALI LA KWANZA 

FOMU YA KUFIFILISHA KOSA 
(Chini ya kifungu cha 18 cha Sheria Ndogo hizi) 

Mimi……………………………………………………………………………..………wa 
S.L.P……………………………………………………………… ninaefanya biashara ya 
……………………………………………………………………….…… katika eneo la 
………………………………… lililopo ndani ya Halmashauri ya Wilaya ya Chemba. 
Nakiri kuwa leo tarehe ………………………………………Nilikiuka kifungu cha 
…………………………………………………cha Sheria Ndogo za (Kodi ya Huduma) 
za Halmashauri ya Wilaya ya Chemba za mwaka 2015. Kwa hiyo, kwa hiari yangu 
mwenyewe na bila kushawishiwa na mtu yeyote, nakubali kulipa faini iliyoainishwa 
kwenye Sheria Ndogo hizi iwapo Mkurugenzi atatekeleza madaraka aliyopewa chini ya 
kifungu cha 18 cha Sheria Ndogo hizi. 

 

Saini ……………………………………………… 

 Jina………………………………………………. 

Tarehe ……………………………………………. 

 

Mbele yangu ……………………………………. 

Saini ………………………………………………… 

Wadhifa …………………………………………… 

Tarehe …………………………………………….. 
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Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Chemba ilibandikwa kwenye 
Sheria Ndogo hizi kufuatia Azimio la Mkutano wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Chemba uliofanyika tarehe 25 mwezi 04 mwaka 2014, 
Muhtasari Na. 11/2013/2014 mbele ya:-  

 

DR. WILLIAM  D. MAFWERE, 
Mkurugenzi Mtendaji  

Halmashauri ya Wilaya ya Chemba 
 

MHE. RAJABU, 
Mwenyekiti wa  

  Halmashauri ya Wilaya ya Chemba 
   NAKUBALI, 
 

Dodoma,                    MIZENGO PETER PINDA (MB.), 
8 Julai, 2015                    Waziri Mkuu 

 


