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TANGAZO LA SERIKALI NA. 410 la tarehe 18/09/2015 
 

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA 

(SURA NA. 290) 
___________ 

 

SHERIA NDOGO 
___________ 

 

Zimetungwa chini ya kifungu cha 7 (2) 
___________ 

 
SHERIA NDOGO ZA USHURU WA (MAGULIO, MASOKO NA MINADA) ZA HALMASHAURI YA 

WILAYA YA CHEMBA, 2015 
 
Jina na  
mwanzo wa 
kutumika 
 
 
 
Eneo la 
 matumizi 

1. Sheria ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za 
Ushuru wa (Magulio, Masoko na Minada) za Halmashauri 
ya Wilaya ya Chemba za mwaka, 2015 na zitaanza 
kutumika baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali. 
 

2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo chini 
ya Mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Chemba. 
 

Tafsiri 3. Katika sheria hizi isipokuwa itakapoelezwa vinginevyo:- 
 
“Afisa Muidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote wa 

Halmashauri aliyeteuliwa kusimamia utekelezaji wa 
Sheria Ndogo hizi; 

 

“Chombo cha usafiri” Maana yake ni gari la abiria, gari la 
mizigo, Pikipiki na kitu chochote kinachotumika 
kupeleka bidhaa katika Gulio,au Mnada kwa ajili ya 
kufanya biashara; 

 

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya 
Chemba; 

 

“Kubinafsisha” maana yake ni uendeshaji wa Magulio na 
Minada kwa kutumia watu binafsi, Kampuni, Taasisi au 
shirika  kwa niaba ya Halmashauri; 

 

“Magulio, Masoko na Minada”  maana yake ni maeneo 
maalum yaliyotengwa na kumilikiwa na Halmashauri ya 
Wilaya au Serikali ya kijiji kwa ajili ya wafanyabiashara 
kununua au kuuza mazao ya chakula, biashara, mifugo na 
bidhaa za viwandani; 
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 “Mamlaka inayohusika” Maana yake ni Halmashauri ya 

Wilaya, kamati ya maendeleo ya kata au serikali ya kijiji; 
 

“Mifugo” Maana yake ni ng’ombe, mbuzi, kondoo na 
nguruwe; 

 

“Wakala” maana yake ni mtu, kampuni,shirika au taasisi 
iliyoteuliwa na Halmashauri kutekeleza jambo lolote 
chini ya Sheria Ndogo hizi. 

  
Maeneo ya 
 Magulio, 
 masoko na  
minada  
 
Ulipaji wa  
ushuru na  
vibali 

 
4. Halmashauri ya Wilaya itakuwa na uwezo wa kutenga 

maeneo kwa ajili ya magulio, masoko na minada kama 
ilivyoonyeshwa kwenye jedwali la Sheria Ndogo hizi. 

 
5.- (1) Halmashauri itatoza ushuru wa magulio, soko na 

minada ama ilivyoonyeshwa kwenye jedwali la Sheria Ndogo 
hizi. 
 

(2) Itakuwa ni wajibu wa kila mfanyabiashara wa mifugo 
kwenye magulio, masoko au minada kuhakikisha kuwa 
amepata kibali cha kuuza mifugo toka Halmashauri ya Kijiji 
husika au kwa Afisa Muidhiniwa kabla ya kuuza mifugo. 

  

(3) Mmiliki yeyote wa chombo cha usafiri atakayeingiza 
chombo hicho  katika eneo la gulio, soko au mnada 
atawajibika kulipa ushuru wa chombo cha usafiri kama 
ilivyoonyeshwa kwenye jedwali la Sheria Ndogo hizi. 
 

(4) Itakuwa ni wajibu wa kila mfanyabiashara kwenye 
magulio, masoko na minada kuhakikisha kuwa amesajiliwa na 
Halmashauri kufanya biashara husika. 

 

(5) Mifugo itasafirishwa nje ya Halmashauri kwa 
msafirishaji kupewa kibali maalum cha kusafirisha mifugo 
kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali la Sheria Ndogo hizi. 
  

Uteuzi wa  
wakala 

6. Halmshauri inaweza kumteua mtu binafsi, kampuni, asasi 
au Taasisi kwa ajili ya kukusanya ushuru kwenye magulio, 
masoko na minada  ambaye majukumu yake yatakuwa:- 
 

(a) kukusanya ushuru kwa niaba ya Halmashauri;  
 

(b) kutoa maelekezo na maagizo juu ya usafi na hifadhi ya 
mazingira na namna ya kuendesha shughuli za 
gulio/mnada au soko kulingana na maagizo ya 
Halmashauri; 
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(c) kuendesha na kudhibiti gulio/mnada au soko kulingana na 
Sheria Ndogo hizi pamoja na maagizo atakayopewa na 
Halmashauri ya Wilaya kwa nyakati tofauti; 
 

(d) wakala atawekeana mkataba maalum na Halmashauri ya 
Wilaya kwa kadri watakavyokubaliana. 
 

Jukumu la  
Afisa  
Muidhiniwa 

7. Afisa Muidhiniwa atakuwa na uwezo wa kufika kwenye 
    magulio,minada au soko wakati wa biashara kukagua 
    utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi. 
 

Makosa na  
adabu 

8. Mtu yeyote ambaye:- 
 

(a) atakataa au kukwepa kulipa ushuru; 
(b) atamshawishi mtu au kundi la watu wasilipe ushuru; 
(c) atamzuia Afisa Muidhinishwa au Wakala kutekeleza 

majukumu yake; 
(d) atakusanya ushuru bila idhini ya Halmashauri; 
(e) afisa Muidhinishwa au Wakala atakusanya ushuru 

kwa kiwango ambacho ni tofauti na 
kilichoidhinishwa katika Sheria Ndogo hizi, 
 
Atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia 
atatozwa faini isiyopunguwa shilingi elfu hamsini 
(50,000/=) au kifungo kisichozidi miezi mitatu jela 
au adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na 
kifungo. 

 
Muda wa 
 kufungua na 
kufunga  
magulio,  
masoko na  
minada 

9.  Kila gulio, soko na  mnada utaanza shughuli zake kuanzia 
saa 2.00 asubuhi hadi saa 10.30 jioni au kadri itakavyopangwa 
na Halmashauri. 
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JEDWALI LA KWANZA  

 
USHURU WA BIDHAA KWENYE MASOKO,MAGULIO NA MINADA 

 
S/N    AINA YA BIDHAA      KIWANGO CHA USHURU 

1. Biashara ya nguo za mitumba   Tsh.  3,000 kwa siku 
2. Biashara ya nguo za madukani   Tshs .3,000 kwa siku 
3. Biashara ya viatu vya mitumba   Tshs. 3,000 kwa siku 
4 Biashara ya viatu vya madukani   Tshs. 3,000 kwa siku 

  5 Biashara ya Mama lishe   Tshs.    500 kwa siku 
6 Biashara ya vileo   Tshs. 5,000 kwa siku 
7 Biashara ya kuuza nyama   Tsh.  2,000 kwa siku 
8 Michezo mbalimbali katika soko   Tshs. 2,000 kwa siku 
9 Biashara ya bidhaa za urembo   Tshs. 2,000 kwa siku 

10 Biashara ya vyombo vya ndani   Tshs. 2,000 kwa siku 
11 Biashara ya samani mbalimbali   Tshs. 2,000 kwa siku 
12 Biashara ya mazao 3% ya bei ya soko kwa kila gunia 
13 Samaki Tshs.   1,000 kwa siku 
14 Vibanda au maduka Tshs.   1,000 kwa siku 

 
 
 

JEDWALI LA PILI 
USHURU WA KUUZA MIFUGO 

 
S/N AINA YA MFUGO KIWANGO CHA USHURU 

1       Ng’ombe Tshs. 5,000 kwa Ng’ombe mmoja 
2       Mbuzi Tshs. 1,500 kwa Mbuzi mmoja   
3 Kondoo/Nguruwe/Punda Tshs. 1,500 kwa Kondoo/Nguruwe/Punda 

 
 

JEDWALI LA TATU 
 

USHURU WA MAGARI YANAYOINGIA KATIKA MAGULIO, MASOKO NA MINADA 
 

S/N AINA YA KIFAA CHA USAFIRI KIWANGO CHA USHURU 
1 Gari dogo la abiria             Tshs.    500 kwa siku 
2 Gari kubwa la abiria Tshs. 1,500 kwa siku 
3 Gari dogo la mizigo  Tshs. 1,000 kwa siku 
4 Gari kubwa la mizigo  Tshs. 2,000 kwa siku 
5 Taxi  Tshs. 1,000 kwa siku 
6 Pikipiki             Tshs.    500 kwa siku 
7 Kifaa kingine cha usafiri             Tshs.    500 kwa siku 
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JEDWALI   LA NNE 
VIWANGO VYA ADA YA VIBALI VYA KUUZA MIFUGO 

 
AINA YA MIFUGO KIWANGO  CHA ADA   YA KIBALI 
Ng’ombe/Nguruwe Shilingi 2,000/= kwa kila ng`ombe/Nguruwe 

mmoja 
Punda Shilingi 1,000/=kwa kila punda mmoja 
Mbuzi/Kondoo Shilingi  1,000/= kwa kila mbuzi/kondoo 

mmoja 
Aina nyingine  ya mifugo ambayo haikutajwa Shilingi   Shilingi 500/= kwa kila mfugo 

mmoja 
 

JEDWALI LA TANO 
 

MAENEO YALIPO MAGULIO, MASOKO  NA MINADA 
 
NA JINA LA MNADA/GULIO/SOKO 
1 KELEMA 
2 SOYA 
3 KINYAMSHINDO 
4 KELEMA MAZIWANI 
5 MONDO 
6 GWANDI 
7 SANZAWA 
8 TAKWA 
9 KWAMTORO 
10 LALTA 
11  MAZIWA 
12 BABAYU 
13 MRIJO CHINI/OLBOROTI 
14 TANDALA 
15 ITOLWA 
16 GOIMA 
17 SONGOLO 
18 CHURUKU 
19  HANDA 
20 MPENDO 
21  MAGAMBUA 
22  FARKWA 
23 TUMBAKOSE 
24 MLONGIA 
25  KIDOKA 
26  MACHIGA 
27 OVODA 
28 LAHODA 
29 MWAIKISABE 
30 MASOKO, MAGULIO NA MINADA MENGINE YATAKAYOTENGWA NA 

HALMASHAURI (W) KWA AJILI YA KUUZA/KUNUNUA BIDHAA 
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Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Chemba ilibandikwa kwenye Sheria 
Ndogo  hizi  kufuatia  Azimio  la  Mkutano  wa  Halmashauri  ya  Wilaya  ya 
Chemba  uliofanyika  tarehe  25  mwezi  04  mwaka  2014,  Muhtasari  Na. 
11/2013/2014 mbele ya:‐  

 
DR. WILLIAM  D. MAFWERE, 

Mkurugenzi Mtendaji  
Halmashauri ya Wilaya ya Chemba 

 
MHE. RAJABU, 
Mwenyekiti wa  

  Halmashauri ya Wilaya ya Chemba 
   NAKUBALI, 
 

Dodoma,                    MIZENGO PETER PINDA (MB.), 
8 Julai, 2015                    Waziri Mkuu 

 
 
 


