
TAARIFA YA  MUHIMU YA  WILAYA YA CHEMBA 

 

1.1  UTANGULIZI 

Wilaya ya Chemba ilianzishwa mwezi march 2013 baada ya kugawanya wilaya ya Kondoa. Aidha 

halmashauri ya Wilaya ya Chemba ilianzishwa Kwa mujibu wa sheria ya serkali za Mitaa na. 287 

ya Mwaka 2002, kifungu na. 8 na 9. Mipaka yake ni ile ya iliyokuwa ya jimbo la uchaguzi la Kondoa 

kusini. Kwa   upande wa Mashariki imepakana na Wilaya ya Kiteto, Kusini imepakana na Wilaya ya 

bahi na Chamwino, Magharibi imepakana na Wilaya ya Ikungi na Kaskazini imepakana na Wilaya 

ya Kondoa  Wakazi wa Wilaya ya Chemba ni Makabila ya Warangi,Wagogo, 

Waburunge,Wasandawi na Wanguu. Aidha makabila wahamiaji ya Wamasai, wabarbaig ni wakazi 

pia wa Wilaya ya Chemba. 

Mazao Makuu ya Chakula ni Mahindi, Alizeti, Mbaazi,Mpunga na mtama.Mazao ya biashara ni 

Alizeti, Karanga,Ufuta na Dengu 

 

(a) UTAWALA. 

Wilaya ya Chemba ina jumla ya Tarafa 4, Kata 20,Vijiji 95 na Vitongoji 530 

 

(b) IDADI YA WATU. 

Kwa mujibu wa sensa ya watu ya mwaka 2012 wilaya ilikadiriwa kuwa na watu 235,711 Wakiwemo 

wanaume 117,585 na wanawake 118,126 ikiwa ni ongezeko la asilimia 1.7 kwa mwaka 

 

(d) HALI YA UCHUMI NA MAENDELEO YA WILAYA. 

 

 Mapato ya wakazi wa wilaya ya Chemba yanatokana na Kilimo, ufugaji, urinaji asali, Pato la 

Wilaya Aidha pato la mtu kwa mwaka Tsh.1,560,000 

 

1.2 MPANGO NA BAJETI YA WILAYA. 

Mwaka wa fedha 2013/2014 Wilaya iliidhinishiwa jumla ya Tshs 21,706,921,235.00 Kati ya hizo 

shs 8,015,147,130.00 ni za miradi ya maendeleo na shs 13,711,724,105.00 Ni matumizi ya 

kawaida. Mapokezi ya fedha yalikuwa ni shs. ……. Sawa na asilimia…… Katika bajeti ya Mwaka 



2014/15 Wilaya imeidhinishiwa jumla ya shs………………………………Kati ya hizo shs. ……. Nia 

miradi ya maendeleo, shs……… Matumizi mengineyo…….na shs….. mishahara 

1.3  

1.4 MAKUSANYO YA NDANI YA HALMASHAURI YA WILAYA YA CHEMBA 

                                                                 

 Kwa mwaka wa fedha 2013/14 Halmashauri ya Wilaya ya Chemba ilikisia kukusanya jumla Tshs 

925,000,000 Hadi kufikia mwezi Juni 2014, Halmashauri imekusanya jumla ya Tshs …………… 

ambayo ni sawa na asilimia … ya malengo.  Kwa mwaka wa fedha 2014/15 Halmashauri 

imekadiria kukusanya jumla ya Tshs 1,427,969,000 sawa na ongezeko la asilimia 31 ukilinganisha 

na makisio ya mwaka wa fedha wa 2013/14. 

 

1.5       WATUMISHI WA HALMASHAURI. 

Halmashauri ina jumla ya watumishi 1531 kati yao watumishi 104 wako makao makuu ya wilaya na 

94 ngazi ya kata na vijiji. Watumishi hao wamegawanyika katika sekta elimu 1202, Afya 106, kilimo 

na mifugo 83, maendeleo ya jamii 8, Utawala 115, mipango 5, Maliasili 6, Ardhi na mipangomiji 3, 

Maji 3. 

 

1.4   KANDA ZA IKOLOGIA (ECOLOGICAL ZONES): 

Wilaya ya Chemba inapatikana kati ya Longitude ….. Mashariki   mwa Greenwhich na Latitude …. 

Kusini mwa Ikweta; Wilaya ina ukubwa wa eneo la kilomita za mraba 7,653 

 

1. 5 ENEO LA KILIMO. 

Chemba ina eneo lipatalo km2 7,653 Eneo linalofaa kwa kilimo ni Ha 925,000 Eneo linalolimwa ni 

Ha 222,184 ambalo ni asilimia 24 Eneo la Malisho  ni km2 957, eneo la vichaka na misitu Ha 

702,816 na Eneo la Hifadhi ya wanyama pori Swagaswaga ni Ha 403,216 

 

1.7 KANDA ZA MVUA. 

Wilaya hupata mvua ya wastani wa 740mm kwa mwaka.  Msimu wa mvua huanza mwezi 

Desemba na kuishia mwezi  mei  Kiwango cha juu cha Joto ni 310C na kiwango cha chini cha joto 

ni 260C. Kuna kanda 2 za mvua :- 

a) Kanda ya mvua nyingi wastani wa mm 750  Hii inajumuisha Tarafa za Kwamtoro  



       b) Kanda ya mvua chache wastani wa mm 600 

Hii inajumuisha Tarafa za Goima  

 

2.0  SHUGHULI ZA KIUCHUMI  KISEKTA 

 

2.1  SEKTA YA KILIMO, UMWAGILIAJI NA USHIRIKA. 

Wilaya ya Chemba ina ukubwa wa kilometa za mraba 7,653 . Eneo linalofaa kwa kilimo ni hekta 925,000 

ambalo linalimwa kwa sasa ni hekta 152,495 ikiwa ni 16% tu ya eneo lote linalofaa kwa Kilimo.  

 

Hali ya kilimo bado ni duni kutokana na wakulima wengi kuwa na mwitikio mdogo wa kutumia pembejeo 

bora za kilimo hususani  mbegu na Mbolea. Aidha wakulima wengi hawazingatii kanuni bora za kilimo 

kama vile Kutopanda kwa nafasi zinazopendekezwa, kutotumia madawa ya kuzuia visumbufu vya mazao. 

Ili kukabiliana na tatizo hili wilaya inaendelea kusisitiza uanzishaji wa mashamba darasa 

 

2.2  HALI YA CHAKULA 

Hali ya chakula kwa Halmashauri ya Wilaya ya Chemba kwa sasa ni ya kuridhisha kwani wakulima 

wameshavuna mazao mbalimbali mashambani kama vile mahindi,maharage (mimea jamii ya 

kunde),maboga,alizeti,uwele,karanga,mpunga n.k. 

Pamoja na hivyo,mahitaji ya chakula kwa mwaka 2013/2014 ni tani 52,498 kwa mazao ya nafaka. Lengo la 

uzalishaji wa mazao ya chakula na hasa nafaka lilikuwa ni tani 157,974 na mavuno yaliyopatikana ni tani 

....... Sababu ya kutofikia malengo tuliyoweka ilitokana na athari ya ukame uliojitokeza pamoja na 

mtawanyiko wa mvua kutokuwa mzuri. Hali hii inaweza kusababisha upungufu wa chakula kwa baadhi ya 

maeneo ya Wilaya. Ofisi inaendelea kuelimisha wakulima kutunza chakula wanachovuna pamoja na kulima 

viazi vitamu (Lishe) katika maeneo yao ili kuweza kuepuka upungufu wa chakula unaoweza kujitokeza. 

 

Jedwali Na.1 utekelezaji wa malengo ya kilimo kwa mwaka 2012/13 na mwaka 2013/14. 

2012/13 2013/14 

 Lengo Utekelezaji Lengo Utekelezaji 

Zao Ha Tani Ha Tani Ha Tani Ha Tani 

Nafaka 

Mtama 29,833 35,800 22,375 20,137 32,560 39,072 24,120  

Uwele 31,964 38,357 23,973 21,575 34,600 41,520 25,270  



 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

  

 

 

 

 

 

 

 

 

2.5: Changamoto za utekelezaji wa malengo 

 Ndege waharibifu (kwelea kwelea), jambo linalosababisha uzalishaji wa mazao yanayostahimili 

ukame kama uwele na mtama kupungua. 

 Uharibifu wa Mazingira 

 Magonjwa ya mimea hususani ugonjwa wa ukungu kwenye zao la Alizeti  

 Migogoro ya Ardhi kwenye baadhi ya maeneo 

2.6 Mikakati ya kupunguza changamoto hizo 

 Kuimarisha vikundi vya wakulima ili waweze kuagiza zana za kilimo na pia kuwa nguvu katika 

soko. 

Mahindi 34,095 68,191 25,571 38,357 35,236 70,472 28,808  

Mpunga 426 426 6,392 14,383 598 598 438  

Ulezi 7,245 5,796 5,433 3,260 7,890 6,312 6656  

Jumla 103563 148570 83744 97712 110884 157974 85292  

Mizizi 

Mihogo 8,524 25,572 6,392 14,383 9,490 28,470 8,652  

Viazi 

vitamu 

2,131 6,393 1,598 3,596 3,470 10410   

Jumla 10655 31965 7990 17979 12960 38880   

Mikunde 

Maharag

e 

2,983 1,193 2237 671 31,400 12,560 2290  

Kunde 2,557 1,023 1,917 575 3,245 1,298 2,100  

Mbaazi 21,310 17,048 15,982 9,589 24,652 19721.6 18,210  

Njugu  

mawe 

1,705 682 1,278 383 19,230 7,692 1,6780  

Jumla 28555 19946 21414 11218 78527 41271.6 39380  

Mafuta 

Karanga 12,786 8,950 9,589 5,034 13,894 9725.8 10,203  

Alizeti 29,833 35,800 22,375 20,137 33,168 39,801.6 24,128  

Ufuta 7,671 4,603 5,753 2,589 8,990 5,394 7,970  

Korosho 34 102 25 56 35 105 25  

Jumla 50324 49455 37742 27816 56087 55026.4 42326  



 Kuboresha huduma ya ugani kwa kuwapa maafisa ugani uwezo wa kuwafikia wakulima 

waliopo vijijini. 

 Kuanzisha mashamba ya mfano na mashamba darasa katika kila kijiji. 

 Kusaidia kuanzishwa kwa vyama vya ushirika vya akiba na mikopo kwa wakulima na wafugaji. 

 Ujenzi wa maghala ambayo yatasaidia kuhifadhi mazao ya wakulima mpaka wakati utakaofaa 

kwa mauzo. 

 Kuendelea kuwahamasisha na kuwaelimisha wakulima juu ya mazao haya ili kuwa na usalama 

wa chakula katika kaya. 

 

 

2.7 HUDUMA ZA UGANI 

Huduma za ugani ni muhimu kwa uzalishaji wenye tija. Wilaya ya Chemba ina mahitaji makubwa ya 

watumishi wa Idara ya Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika na hasa katika ngazi za Kata na Vijiji. Watumishi wa 

Idara ya Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika walioko ngazi ya kata na vijiji wako 15 na wa makao makuu wako 

6.  Upungufu wa watumishi wa Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika ni 108  

 Jedwali na. 1 :-Vitendea kazi 

S/N    Mahitaji Zilizopo Upungufu 

1 Nyumba 115 9 106 

2 Pikipiki 120 15 105 

3 Extension Kit 115 5 110 

4 Gari 2 0 2 

 

2.7.1 Mbinu za kuziba pengo la Wataalam Mashamba darasa (FFS) ya kilimo 

Wilaya inatumia mashamba darasa kama mbinu mojawapo ya kuziba pengo la wataalam. Mashamba 

darasa  hutumika kuwaelimisha wakulima mbinu mbalimbali za ukulima bora.  

Wilaya imewaagiza wataalamu wa ngazi ya kata na vijiji kuwa na mashamba ya mifano au darasa kwa ajili 

ya wakulima kujifunza. Kwa mwaka huu 2013/2014 kulikuwa na mashamba darasa … ya zao la 

mtama,masamba darasa …. ya mahindi na mashamba darasa ya alizeti yako ….  

 

Pia kuna mashamba ya majaribio (demo plots) katika vijiji vya Mondo na Paranga kwa ajili ya Kilimo 

hifadhi. 

 



2.9 MAHITAJI YA PEMBEJEO: 

Mahitaji ya Pembejeo kwa Halmashauri ya Wilaya ya Chemba ni makubwa kwani sehemu kubwa ya 

udongo wake ni kichanga na sehemu zingine rutuba imepungua kwa kiwango kikubwa kwani hulimwa kila 

mwaka(bila kupumzisha shamba). 

Hali hii husababisha njaa kwa wakazi wa Wilaya hii mara kwa mara na kwa mantiki hii uhitaji wa pembejeo 

za Kilimo ni mkubwa.  

 

Mahitaji ya samadi kwa Wilaya nzima yanakadiriwa kuwa tani milioni 2,221,840. Upatikanaji wake ni 

tani…….na matumizi yake kwa sasa ni tani laki mbili tu kwa mwaka kutokana na ugumu wa upatikanaji 

wake. (Wastani wa tani 10 kwa hekta). . Wilaya ya Chemba kupitia sheria ndogo inayohusu usambazaji wa 

samadi kutoka kwenye mazizi kwenda mashambani (Suji kumgunda) imehamasisha wakulima kusambaza 

mbolea mashambani na mpaka sasa utekelezaji wake ni asilimia 61.14. 

 

 

Mahitaji ya mbolea za viwandani kwa mwaka yanakadiriwa kuwa ni tani 62211.5 ambapo matumizi ya sasa 

kwa mwaka yanakadiriwa kuwa tani 2,200 

 Aidha katika msimu wa kilimo 2013/14 Wilaya haipo kwenye mpango wa pembejeo za ruzuku kwa mfumo 

wa vocha, hivyo wakulima wameshauriwa kutumia mbolea ya samadi kwa wingi pamoja na kununua  

pembejeo zingine kutoka kwa mawakala. 

   

2.10 UPATIKANAJI WA ZANA: 

Zana za Kilimo zinapatikana katika maduka, masoko,minada,makampuni,mashirika na taasisi mbalimbali 

kama vile SUMA JKT,NAM  n.k. Zana zinazopatikana katika maeneo tajwa hapo juu ni Jembe la 

mikono,Jembe la kukokotwa na Wanyama,Power Tiller,Tractor n.k. 

Kwa hiyo wakulima wanashauriwa kununua zana hizo katika maeneo hayo ili kuweza kuendesha shughuli 

za Kilimo kitaalamu. Katika msimu uliopita wakulima ...walikopeshwa jumla ya power tiller 5. 

Jedwali na.2: Matumizi ya  Zana za Kilimo 

Aina ya zana Binafsi Kikundi 

Jembe la kutifua (Sub-soiler)         137 0 

Jembe la kupalilia (Weeder)  Mengi - 

Jembe la kukatua (Ripper) 6708 8 

Jembe la matuta (Ridger) - 0 



Mkokoteni (Cart) 9 4 

Trekta (Tractor) 150 3 

Trekta la mkono (Power tiller) 16 65 

Mashine za kusindika Alizeti 41 2 

 

2.11  KILIMO CHA UMWAGILIAJI 

   S/n Jina la Mradi Mahali ulipo (Kijiji/Vijiji) Eneo linalofaa kwa 

umwagiliaji (Ha) 

Eneo linalomwagiliwa kwa sasa 

(Ha) 

1. Jogolo Jogolo 1000 5 

2. Kidoka Kidoka 1000 5 

4. Kelema Balai Kelema Balai 100 15 

5 Lahoda Lahoda 10 1 

6 Takwa Takwa 30 1 

7 Paranga Paranga 1000 200 

 

WADAU WANAOTOA HUDUMA ZA KILIMO. 

Taasisi zinazotoa huduma mbalimbali hapa wilayani ni pamoja na Agriculture Seed Agent, Three Sisters 

CO.Ltd, INADES, ADP, ICCRISAT, Africare, World Food Programmee 

 

 

3.0   SEKTA YA MIFUGO 

Wilaya ya Chemba inakadiriwa kuwa na jumla ya mifugo kama ifuatavyo ng’ombe 278,666 wa asili na 131 

wa kisasa, mbuzi wa asili ni 184,569 na wa kisasa 283, kondoo 86,667, nguruwe 600, kuku 352,000, bata 

120,000, punda 12,933, mbwa 3,081, paka 600 na sungura 5,400. 

Hali ya ufugaji katika wilaya ya Chemba ni ile ya kuhama hama kwa ajili ya kutafuta  malisho na maji.  

Mifugo ifugwayo ni ile ya asili kwa asilimia kubwa japo wapo wafugaji wachache wanaojihusisha na ufugaji 

wa ng’ombe na mbuzi wa maziwa. Njia inayotumika katika ufugaji ni ile kupeleka mifugo machungani na 

jioni kuirudisha kwenye maboma/mazizi (free range grazing system). Asilimia kubwa ya wananchi wa 

Wilaya ya Chemba ni wakulima-wafugaji (agro-pastoralist) ambao licha ya kufuga tu pia hujihusisha pia na 

shughuli za kilimo. 

 

mpango wa matumizi bora ya ardhi umefanyika mahsusi kwa ajili ya kupata eneo la malisho Katika vijiji 4 

vya Pangalua, Lahoda, Handa na Kisande ambalo litamilikiwa na wafugaji wenyewe na kwasasa zoezi lipo 



katika hatua za mwisho za kuandaa hati miliki. Jumla ya ha 8,892 zimepimwa kwa ajili ya malisho ya 

mifugo ya pamoja katika vijiji vya Handa, Lahoda na Kisande (LAHAKI). Aidha jumla ya ha 1,247.37 

zimetengwa katika kijiji cha Pangalua.  

 

3.1 MARADHI YA MIFUGO. 

Kuna maradhi mbalimbali yanayoathiri Mifugo. Maradhi hayo ni yanayotokana na kupe kama ndigana kali, 

ndigana baridi,.mkojo mwekundu nk. Hata hivyo magonjwa mengine yanayosumbua mifugo ni minyoo, 

chambavu, ugonjwa wa miguu na midomo (FMD), ugonjwa wa mapafu (CCPP - mbuzi) ambayo hutokea 

kwa kipindi. 

3.2 HUDUMA YA MIFUGO. 

Huduma zitolewazo ni pamoja na uogeshaji, unyunyiziaji, tiba, chanjo, kuhasi, ushauri, ukaguzi wa nyama, 

usimamizi wa minada na utoaji wa vibali kwa mifugo inayosafirishwa, utekelezaji wa miradi ya maendeleo, 

uendelezaji maeneo ya malisho, uhamilishaji (Artificial Insemination) na huduma za ugani.  

 

Jedwali na.4  watumishi sekta ya mifugo: 

KIWANGO CHA ELIMU IDADI 

Me Ke Jumla 

Uzamili - - - 

Shahada 4 3 7 

Stashahada 15 4 19 

Astashahada - - - 

Kozi mwaka mmoja - - - 

JUMLA 19 7 26 

 

Jedwali Na. 5  miundo mbinu ya mifugo iliyopo: 

Miundombinu Idadi Mazima Yanayofan

ya kazi 

Mazima 

yasiyofanya kazi 

Yanayokarabati

wa 

Yanayo 

jengwa 

Mabovu 

Majosho 19 10 6 4 - - 9 

Malambo 25 18 18 - 3 1 4 

Minada 18 18 18 - - - - 

Mabanda ya Ngozi 11 - - - - - 11 

 Jewdwali Na. 6:- MAUZO YA MAZAO YA MIFUGO 

Zao Mwaka 2013/2014 Mwaka 2014/2015 Mwaka 2015/2016 



Idadi Thamani (Tshs) Idadi Thamani (Tshs) Idadi Thamani (Tshs) 

Maziwa 351,840  175,920,000     

Kuku 81,920 309,600,000     

Ng’ombe 19,844 4,961,000,000     

Mbuzi 8,676 347,040,000     

Kondoo 1,476 51,660,000     

 

3.4 CHANGAMOTO KATIKA SEKTA YA MIFUGO 

 Upungufu wa watumishi wenye fani ya mifugo. 

 Ukosefu wa usafiri kama pikipiki na gari kwaajili ya ufuatiliaji na usimamizi wa shughuli za ufugaji. 

 Uelewa mdogo wa jamii juu ya uchangiaji wa huduma za mifugo. 

 Idadi ndogo ya wataalam waliopitia mafunzo ya upandishaji kwa njia ya chupa (AI). 

 Ukosefu wa vifaa vya uhimilishaji (AI) pamoja na vifaa vingine vya huduma za mifugo kama friji 

kwaajili ya uhifadhi wa chanjo n.k 

 

3.5 MIKAKATI YA KIWILAYA KATIKA SEKTA YA MIFUGO 

 Kuendelea kuwaelimisha na kuwashauri wafugaji kupitia mashamba darasa juu ya Ufugaji  

bora. 

 Kuendelea kuhamasisha wafugaji juu ya upandishaji kwa njia ya chupa -  uhamilishaji 

(Artificial Insermination) 

 Kuweka bajeti na kuendelea kujenga na kukarabati na kujenga majosho, malambo kwaajili 

ya mifugo ili kunusuru vifo vya mifugo vitokanavyo na magonjwa ya kupe ambayo ni tatizo 

kubwa wilayani. 

 Kupeleka na kuhamasisha wataalam wa mifugo kwenda kusoma mafunzo ya muda mfupi 

juu ya upandishaji (Artificial Insermination) 

 Kuendesha mikutano ya kuhamasisha juu ya kanuni za Ufugaji  bora. 

 

4.0 USHIRIKA 

Wilaya ina jumla ya vyama vya msingi  11 vyenye jumla ya wanachama  3224  kati yao   ME 1911  na KE  

1127 Vikundi na Taasisi  184.  Vyama hivyo vina hisa zenye thamani ya Tshs  44,697,870, Akiba kiasi cha 

Tshs  127,184,903 na Amana kiasi cha Tshs  33,389,670/=   

 



4.3   VYAMA VYA USHIRIKA WA AKIBA NA MIKOPO (SACCOS) 

Idadi ya vyama vya kuweka na kukopa ni ..... vyenye jumla ya wanachama ...Mitaji katika vyama hivi ni 
jumla ya shs. ..... Lengo la wilaya ni kuanzisha vyama .... ifikapo mwaka .... 

.  

  4.4 MAFANIKIO KATIKA SEKTA YA USHIRIKA 

 Kuwepo kwa sheria , kanuni na sera ya Ushirika inayowapa wanachama uwezo na muongozo 

wa kuendesha vyama vyao 

 Viongozi wa vyama vya Ushirika wamekuwa wakichaguliwa na wanachama wake kwa kufuata 

maadili, uwezo, ujuzi na uaminifu kupitia mikutano mikuu ya mwaka. 

 Ushirika umeanzishwa katika sekta mbali mbali za kiuchumi, mfano  kilimo cha umwagiliaji, 

mazao, ufugaji nyuki, na wafanya biashara. Vyama vya Ushirika wa akiba na mikopo, Hivyo 

kuongeza kipato na kupunguza umaskini miongoni mwa wanachama wa Ushirika na jamii kwa 

ujumla. 

 Mafunzo na ushauri wa kitaalam yametolewa kwa  wajumbe wa bodi 35) na watendaji 8 

yametolewa kwa ajili ya kuwajengea uwezo wa kiuongozi na kiutendaji wa vyama vya Ushirika. 

 

4.5    CHANGAMOTO ZINAZOVIKABILI VYAMA VYA USHIRIKA. 

 Uelewa mdogo wa wananchi juu ya Ushirika. 

 Ushindani wa kibiashara katika soko huru kwa vyama vya Ushirika. 

 Bei ndogo ya mazao ya biashara. 

 Kilimo  cha  kutegemea mvua kimekuwa tatizo kwa mikopo ya kilimo kutokana na uhaba wa 

mvua ndogo inayoyepekea wakulima wengi kukosa mavuno ya kutosha au kukosa kabisa na 

hivyo kushindwa kurejesha mikopo. 

 Uaminifu mdogo wa viongozi wa vyama. 

 Baadhi ya viongozi Kutokuwa wazi katika uendeshaji wa shughuli za vyama vya Ushirika. 

 Mitaji midogo isiyoweza kukidhi mahitaji halisi ya wanachama. 

 Mikopo mibaya (chechefu) inayosababishwa na baadhi ya wanachama wasio waaminifu 

hurudisha maendeleo na ukuaji wa vyama. 

 Ukosefu wa fedha na vitendea kazi kwa ajili ya ufuatiliaji na kutoa mafunzo mbalimbali kwa 

wanachama. 



4.6 MIKAKATI YA KUKABILI CHANGAMOTO:- 

 

 Kutoa mafunzo kwa wanachamana viongozi  wa vyama vya Ushirika juu ya mbinu mbalimbali za 

kumudu ushindani katika soko huru, kwa wakulima na kuongeza vipato vyao na vya  vyama vyao 

kwa kulipa ushuru wa mazao, na kuhimiza wakulima/wanachama kulima mazao ya biashara 

ambayo watauzia vyama vyao mfano mpunga, ufuta na alizeti. 

 Kuanzisha mfumo wa stakabadhi ya mazao ghalani ili kusaidia kutafuta bei nzuri kwa mazao ya 

wakulima. 

 Kuimarisha SACCOS ziweze kutoa mikopo kwa wanachama wake ili waweze kujitafutia 

pembejeo. 

 Kufanya ufuatiliaji wa mara kwa mara katika vyama vya ushirika wa Akiba na mikopo na kutoa 

ushauri wa kitaalamu wa viongozi na watendaji wa vyama. 

 Kuhamasisha wananchi ili waweze kujiunga na vyama vya Ushirika. 

 Kufanya ukaguzi wa hesabu na kumbukumbu za vyama za robo, nusu na mwaka. 

 Kuziunganisha SACCOS na Taasisi mbalimbali zinazotoa mikopo ili ziweze kukopa na kuongeza 

mitaji yao. 

 

5.0 SEKTA YA MALIASILI NA MAZINGIRA. 

5.1  MISITU  

Misitu iliyohifadhiwa kisheria ina jumla ya eneo la Ha 6450.3 Misitu kwenye maeneo ya wazi ina jumla 

ya eneo la Ha 3062. Changamoto kubwa tunayokabiliana nayo ni uharibifu wa misitu kutokana na 

kufungua maeneo mapya ya kilimo, uchomaji mkaa, uvunaji haramu wa mazao ya misitu. Aidha 

kutokana na uhaba wa watumishi zoezi la kuthibiti uharibifu wa mazingira limekuwa na changamoto 

nyingi. 

5.1.1 CHANGAMOTO 

 Ukosefu wa vitendea kazi kama usafiri, silaha pia matumizi ya tochi na honi elimu juu ya faida za 

wanyamapori, ukame unaowapelekea wanyama kutawanyika kwenye maeneo ya makazi hivyo kupelekea 

wanyamaporokuuawa. Upungufu wa watumishi wa kada hi ya hifadhi wanyamapori. 

 

 5.1.2  MIKAKATI YA KUKABILIANA NA CHANGAMOTO 

1. Kuomba vibali vya kuajiri watumishi wa kada husika 



2. Kufanya dori za mara kwa mara katika katika maeneo yote ya wazi 

3. Kuendelea kutoa elimu hifadhi ya misitu na faida zake 

4. Kutunga sheria ndongo za vijiji ili kuzuia uharibifu wa mazingira unaopelekea maeneo mengi ya 

wanyamapori kuharibiwa kwa kufyekwa na kusababisha utawanyikaji wa wanyamapori katika makazi. 

 

5.2  UFUGAJI NYUKI WILAYANI 

Ufugaji wa nyuki Wilayani unafanyika ndani ya misitu ya hifadhi na kwenye maeneo ya vijiji vilivyo 

jirani na misitu mikubwa 

Jedwali  Na.  Uzalishaji mazao ya nyuki 

MWAKA MAZAO YA NYUKI THAMANI YA MAZAO 

ASALI KGS NTAKGS ASALI  TSHS NTA TSHS 

2012/13 

 

    

2013/14 811,861 35 997,500,000 - 

2014/2015     

     

     

 

Jedwali Na.  Idadi ya mizinga 

MWAKA MIZINGA YA 

ASILI/KIENYEJI 

MIZINGA YA 

KISASA 

UZAISHAJI KWA MIZINGA 

2012/13 

 

  KIENYEJI KISASA 

2013/14 230 - - lita10 - lita 15 hadi 20 

 

NB: Mzinga wa kienyeji huzalisha lita10 za asali kutegemea na ukubwa wa  

      mzinga. Mzinga wa kisasa huzalisha lita 15 hadi 20 kwa  msimu. 

 

5.2.1 CHANGAMOTO 

 Kutokwepo na duka la pembejeo za ufugaji nyuki wilayani. 

 Matumizi ya madawa ya kilimo ambayo yanasababisha vifo vya nyuki.  

 Uchomaji moto mapori ambao unaunguza miti muhimu kwa utoaji wa asali vilevile mizinga. 

 Ufyekaji wa misitu unaofanywa na wakulima wakati wa kuandaa mashamba mapya ya kilimo 



5.2.2      MIKAKATI YA KUKABILIANA NA CHANGAMOTO 

 Kushauri wafanya biashara kujiunga na vyama vya kuweka na kukopa ili kuweza kufungua 

maduka kwa ajili ya kuuza vifaa vya kuvunia mazao ya nyuki mfano mizinga ya kisasa  

 Kushauriana na wataalamu wa idara ya kilimo kuhusu aina ya dawa na muda wa kutumia madawa 

hayo. 

 Kuendelea kutoa elimu kwa wananchi kuhusu athari za uchomaji moto hovyo misitu. 

 Kuwezesha jamii kuanzisha vikundi vya ufugaji nyuki pamoja na shughuli ambazo ni rafiki wa 

mazingira kama uoteshaji wa miche ya miti 

 Kuendelea kutoa elimu kwa wakulima kuzingatia kanuni bora za kilimo. 

 Kubuni na kutumia utaratibu sahihi wa kutoa liseni mbalimali za uvunaji wa misitu. 

 Kuendeleza kupiga marufuku uvunaji wa mazao ya misitu katika vyanzo vya maji. 

 Kuandaa mpango shirikishi wa matumizi bora ya ardhi. 

 Kutenga maeneo kwa ajili ya wafugaji na kuboresha mbinu za ufugaji. 

 Kuendeleza kampeni ya elimu ya mazingira kwa jamii. 

 

5.2.3 MATARAJIO: 

 Kupungua kwa kiwango cha uharibifu wa mazingira na kuwa na maendeleo endelevu. 

 Kukuza uelewa kwa jamii na uwezo wao kushiriki katika hifadhi ya mazingira. 

 Jamii kuwa na mipango endelevu ya hifadhi ya mazingira. 

 

6.0  SEKTA YA ARDHI 

6.1 UTEKELEZAJI WA SHUGHULI ZA ARDHI.    

Halmashauri ya Wilaya inakabiliwa na upungufu mkubwa wa  Wataalam wa Sekta ya Ardhi na hatua za 

kuajiri Wataalam husika zinaendelea.  Hali halisi ya Wataalam ilivyo Ki-Wilaya  ni kama inavyooneshwa 

katika jedwali hapa chini;- 

Jedwali Na.  Wataalamu wa ardhi 

NA KADA MAHITAJI WALIOPO PUNGUFU 

1 Upimaji Ardhi 3 1 2 

2 Usimamizi Ardhi 4 1 3 

3 Uthamini 1 - 1 



 

 

 

 

 

 

 

 

 

6.2 UPIMAJI VIWANJA 

Upimaji viwanja katika makao makuu ya wilaya umeanza na jumla ya viwanja 600 vimepimwa na mchakato 

wa kuviuza unaendelea.  

6.3  MABARAZA YA ARDHI. 

Wilaya ya Chemba haina Baraza la Ardhi .Migogoro ya ardhi inashughughulikiwa na Baraza la Ardhi la 

kondoa.Katika Wilaya ya Chemba kuna jumla ya kata 20 ambazo nyingi zimeunda Mabaraza ya Ardhi ya 

Kata isipokuwa kwenye kata kwamtoro  

 

 

 

6.3  UFUMBUZI WA MIGOGORO. 

Halmashauri ya Wilaya ya Chemba imeweza kutambua mipaka yake yote kwa   kushirikiana na timu ya 

taifa ya takwimu (Nbs). Hata hivyo kumekuwa na dalili za kujitokeza kwa migogoro kati ya wafugaji na 

wakulima kufuatia ongezeko la watu lianalosbabisha wakulima kupanua mashamba na kuvamia maeneo 

ya malisho. 

 

6.4 CHANGAMOTO: 

Katika Wilaya Changamoto zinazoikabili Sekta ya Ardhi ni pamoja na ;- 

  

 tekelezaji wa shughuli za Sekta  ya Ardhi ikiwa pamoja na utatuzi  

wa migogoro ya ardhi unakabiliwa na uhaba mkubwa wa Wataalam  

4 Mipango miji 1 - 1 

5 Uchoraji ramani 2 1 1 

 JUMLA 11 3 8 



wa fani mbali mbali za Sekta za Ardhi katika Halmashauri Uhaba upo katika fani za Upimaji  Ardhi, 

Uthamini, na Usimamizi wa Ardhi. 

 Ufinyu wa fedha za kutekeleza shughuli ya kuandaa Mipango ya Matumizi bora ya Ardhi    

 Ukosefu wa vifaa (Vitendea kazi) kama vile, Total Station, Gari n.k. 

 Ufinyu wa bajeti unasababiisha Sekta ya Ardhi kutokuwaelimisha  

      wananchi kuhusu Matumizi Bora ya Ardhi, Sheria na Kanuni za Ardhi 

      na Mipango Miji. 

 Wananchi kutokuwa na  utayari wa kuachia maeneo au mashamba yao yabuniwe viwanja. 

 

7.0 SEKTA YA BARABARA, 

 

Mtandao wa Barabara Wilayani una jumla ya km 928, Barabara za Wilaya zenye urefu wa km 415 ndizo 

zinazohudumiwa na mfuko wa barabara. 

Jedwali Na.  

NA AINA YA BARABARA JUMLA KILOMETA 

1 Barabara Kuu  50 

2 Barabara za  Mkoa  170 

3 Barabara za  Wilaya  415 

4 Barabara  za kuunganisha vijiji/kata  293 

 JUMLA  928 

 

Katika mwaka wa fedha wa 2013/14, Halmashauri ya wilaya ilipokea jumla ya Tshs. Milioni 391.7 na 

kufanya matengenezo ya jumla km 204  kama ifuatavyo:- 

Jedwali Na. ..  Matengenezo ya barabara mwaka 2013/14 

NA JINA LA BARABARA KM KIASI  Tshs. (mil.) 

1 Kwamtoro - Swagaswaga 10 20.00 

2 Ilasee-Handa 10 10.00 

3 Donsee - Maziwa 10 10.00 

4 Maziwa - Chase - Makorongo 10 10.00 

5 Kelema - Maziwani 10 10.00 

6 Songolo - Churuku  10 10.00 

7 Jangalo - Chandama  10 10.00 

8 Mrijo-Msaada 15 15.00 



9 Msaada-Soya 10 10.00 

10 Churuku-Kwadelo 15 15.00 

11 Chandama - Soya - Mwaikisabe  20 40.00 

12 Kwamtoro - Sanzawa - Mpendo  20 40.00 

13 Chemba - Mirambo - Goima  18 40.00 

14 Chemba - Donsee  20 40.00 

15 Tandala - Jangalo - Itolwa 6 60.00 

16 Ujenzi wa madaraja/madaraja mfuto(drifti) katika maeneo korofi 1no 28.08 

 Gharama za usimamizi na ufuatiliaji Jml 23.62 

 JUMLA KUU             204 391.70 

                  

Katika mwaka wa fedha 2014/2015, Halmashauri inatarajia kupokea jumla ya shilingi milioni 620.12 Kwa 

ajili ya matengenezo ya Jumla ya km 210.8 

Jedwali Na… matengenezo ya barabara mwaka 2014/15. 

NA JINA LA BARABARA KM KIASI Tshs. (mil.) 

1 Jangalo - Chandama  10 10.00 

2 Donsee - Maziwa 10 10.00 

3 Songolo - Churuku  10 10.00 

4 Churuku-Kwadelo 10 10.00 

5 Kelema - Maziwani 10 10.00 

6 Chemba - Mirambo - Goima  15 15.00 

7 Chandama - Soya - Mwaikisabe  15 15.00 

8 Kwamtoro - Sanzawa - Mpendo  29 29.03 

9 Maziwa - Chase - Makorongo 20 20.00 

10 Kwamtoro - Swagaswaga 6 6.00 

11 Chemba - Donsee  20 20.00 

12 Tandala - Jangalo - Itolwa 15.5 31.01 

13 Msaada-Soya 15.5 31.00 

14 Chemba – Ombiri - Soya 8.5 85.00 

15 Ilasee-Handa 8.5 85.00 

16 Mrijo-Msaada 7.81 78.05 

17 Ujenzi wa madaraja/madaraja mfuto(drifti) katika 

maeneo korofi 

4no 124.02 

 Gharama za usimamizi na ufuatiliaji Jml 31.01 

 JUMLA KUU             210.8   620.12 



 

  7.4 MAFANIKIO YA SEKTA YA BARABARA. 

 Katika Sekta ya Barabara kuna mafanikio  katika kuboresha miundombinu ya barabara na    madaraja 

kama ifuatavyo: 

1. Matengenezo ya kawaida ya barabara yameongezeka kutoka km 82 mwaka  2012/2013 

na  kufikia km 120 mwaka  2013/2014. 

2. Matengenezo ya sehemu korofi  yameongezeka kutoka km 48 mwaka   2012/2013 na  

kufikia km 78 mwaka  2013/2014. 

3. Kiwango cha asilimia ya Barabara za Wilaya zinazopitika wakati wote wa mwaka 

kimeongezeka kutoka 60%  mwaka 2012/2013  na  kufikia  75%  mwaka  2013/2014 

kutokana na kuimarisha maeneo korofi. 

 

7.5 CHANGAMOTO TUNAZO KABILIANA NAZO. 

 

 Wakandarasi wengi hawana Utaalam na vitendea kazi, wengi wao hutegemea 

kukodisha mitambo, hivyo, kusababisha kazi nyingi zisikamilike. katika muda 

uliopangwa. 

 Baadhi ya wananchi wasio waaminifu huchimbua makalvati ya chuma na kukata vyuma 

vya madaraja na kuharibu barabara kwa malengo yao binafsi. 

 Katika maeneo ambayo yanashida ya maji wakati wa kiangazi, wananchi wana tabia ya 

kuchimba chini ya madaraja na madrifti kwa lengo la kutafuta maji, hivyo kusababisha 

uharibifu wa miundombinu hiyo.  

 Sehemu nyingi wananchi wanamazoea ya Kupitisha mifungo barabarani ambapo mifugi 

husababisha uhalibifu mkubwa wa barabara. 

 Upungufu wa vitendea kazi kama vile  gari ya usimamizi wa kazi za barabara, Halmashauri 

imeandika barua kuomba gari ya usimamizi wa kazi za barabara OWM – TAMISEMI. 

 Ufinyu wa bajeti ambayo haitoshelezi mahitaji ya miundombinu ya barabara 

 Ukosefu wa  wakandarasi wenye uwezo wa kifedha, watalaamu na vifaa 

7.6 MIKAKATI YA KUKABILIANA NA CHANGAMOTO. 

 Kutenga maeneo maalum kwa ajili ya njia za kupitishia mifugo (stoclo route). 



 Kuwaelimisha wananchi juu ya athari za uharibifu wa barabara utokanao na kupitisha mifugo 

barabarani pamoja na kutochimba miundombinu ya madaraja kwa ajili ya kutafuta maji. 

 Kuwashirikisha wananchi katika shughuli za kutunza na kukarabati  barabara  za vijijini kupitia 

mpango wa kuendeleza barabara vijijini (V.T.T.P) 

 Kuomba Serikali kuajiri watumishi wa kada ya mafundi sanifu na kuongeza vitendea kazi ( gari 

ya usimamizi wa kazi za barabara). 

7.6.4 HUDUMA YA mawasiliano 

Kampuni zinazotoa huduma ya simu hapa Wilayani ni hizi zifuatazo: 

 TTCL 

 VODACOM 

  TIGO 

 ZAIN   

 ZANTEL 

 

Uwepo wa Kampuni hizi hapa Wilayani huchangia kukuza uchumi na maendeleo ya jamii kutokana na 

kurahisisha na kuharakisha shughuli za kiuchumi na kibiashara kama vile taarifa za masoko, huduma za 

kibenki na mitandao ya kijamii 

 

7.7.5 MAFANIKIO 

Sehemu kubwa ya eneo la Wilaya ya Chemba linapokea na kutumia huduma ya mawasiliano ya simu za 

mkono kwa shughuli za kijamii na kibiashara 

7.7.6 CHANGAMOTO 

Pamoja na mafanikio niliyo yataja hapo juu bado kuna maeneo ya Wilaya hii ambapo huduma hii 

haipatikani kabisa , hivyo kufanya mawasiliano ya kijamii na kibiashara kuwa magumu.  Hali hii huchangia 

kukwamisha kasi ya maendeleo ya Wilaya yetu.  

7.7.7 MIKAKATI 

Tunaendelea kushawishi Makampuni ya Mawasiliano yapanue wigo wa mawasiliano ili kufikia maeneo yote 

ya Wilaya hii. 



7.8 UMEME  

Wilaya ya Chemba inatekeleza mradi wa kusambaza umeme vijijini kupitia mradi wa kitaifa wa umeme 

vijijini REA. Kupitia mradi huu jumla ya vijiji 30 itapatiwa umeme ambao utanufafaisha jumla ya wakazi 

235711watanufaika mara uta\akopo kamilika 

7.10   UMEME WA NGUVU ZA JUA (SOLAR POWER) 

Matumizi ya umeme wa nguvu za jua (Solar energy) yanaendelea  

Kuongezeka kwenye majengo ya taasisi za serikali na watu binafsi kama vile Zahanati za vijiji vya 

kwamtoro, Farkwa na Chemba. 

 Matumizi ya watu binafsi vijijini hasa kwenye nyumba binafsi za kuishi na Biashara. 

 Matumizi ya Mashine za Kampuni za Simu za TTCL. 

 7.11    INTANETI 

Hudu ma za intaneti zinapatikana hasa katika jengo la muda la makao makuu ya wilaya wakati vijiji ving 

vya wilaya havina huduma hiyo ya intaneti. 

7.12     RADIO 

Wakazi wa Wilaya ya Chemba kwa sehemu kubwa wanatatizo la upatikanaji wa masafa ya FM.na 

hivyo kusababisha wananchi kutopata huduma za radio:- 

 

 

 

 

 

8.0 SEKTA YA MAJI. 

Wilaya haina vyanzo vya kudumu vya maji vilivyo juu ya ardhi ziwa  au mito.  Hata hivyo Wilaya ina visima 

virefu 61 na visima vifupi 66. Kiwango cha maji kinachopatikana Wilayani,  kwa kiasi cha asilimia 32. 

Aslimia kubwa ya maji Vijjini ni visima vifupi na virefu, mabwawa na malambo. Miradi iliyosimama na 

inayotoa huduma ya maji ni kama ifuatavyo:- 

JEDWALI NA. 55: Miradi ya maji vijijini 

NA JINA LA MRADI CHANZO CHA MRADI HALI YAKE KWA SASA 

1 Mondo Kisima Kirefu Haufanyi kazi 

2 Waida Kisima Kirefu Unafanya kazi 

3 Kelema Maziwani Kisima Kirefu Unafanya kazi 



4 Dalai Kisima Kirefu Unafanya kazi 

5 Tandala Kisima Kirefu Unafanya kazi 

6 Tandala Mtiririko Unafanya kazi 

7 Mtakuja Kisima Kirefu Mradi unaendelea kujengwa 

8 Mtakuja Mtiririko Mradi unakarabatiwa 

9 Jangalo Mtiririko Mradi unakarabatiwa 

10 Mlongia Kisima Kirefu Mradi unaendelea kujengwa 

11 Goima Bwawa Unafanya kazi 

12 Mlongia Bwawa Unafanya kazi 

13 Jinjo Bwawa Unafanya kazi 

14 Jinjo Mtiririko Mradi unakarabatiwa 

14 Churuku Mtiririko Mradi unakarabatiwa 

15 Churuku Bwawa Haufanyi kazi 

16 Kinkima Mtiririko Mradi unakarabatiwa 

17 Paranga Kisima Kirefu Unafanya kazi 

18 Sori Kisima Kirefu Unafanya kazi 

19 Isini Kisima Kirefu Unafanya kazi 

20 Cheku Kisima Kirefu Unafanya kazi 

21 Kelema Balai Kisima Kirefu Unafanya kazi 

22 Kelema Balai Kisima Kirefu Haufanyi kazi 

23 Kelema Kuu Kisima Kirefu Mradi unaendelea kujengwa 

24 Goima Kisima Kirefu Mradi unaendelea kujengwa 

25 Jenjeluse Kisima Kirefu Mradi unaendelea kujengwa 

26 Mirambo Kisima Kirefu Unafanya kazi 

27 Mirambo Bwawa Unafanya kazi 

28 Makamaka Bwawa Unafanya kazi 

29 Songolo Mtiririko Mradi unakarabatiwa 

28 Madaha Mtiririko Mradi unakarabatiwa 

29 Hamai Mtiririko Mradi unakarabatiwa 

30 Chemba Kisima Kirefu Unafanya kazi 

31 Kidoka Kisima Kirefu Unafanya kazi 

32 Pangalua Kisima Kirefu Unafanya kazi 

33 Ombiri Kisima Kirefu Haufanyi kazi 

34 Ombiri Mabwawa mawili Yote yanafanya kazi 

35 Kidoka Bwawa Unafanya kazi 

36 Kidoka Kisima Kirefu Haufanyi kazi 



37 Kambi ya Nyasa Kisima Kirefu Unafanya kazi 

38 Mrijo Chini Kisima Kirefu Unafanya kazi 

39 Nkulari Kisima Kirefu Unafanya kazi 

40 Magasa Kisima Kirefu Unafanya kazi 

41 Isusumya Kisima Kirefu Unafanya kazi 

42 Olboloti Kisima Kirefu Mradi unaendelea kujengwa 

43 Olboloti Mabwawa mawili Yote yanafanya kazi 

44 Mrijo Juu Bwawa Unafanya kazi 

45 Msaada Kisima Kirefu Unafanya kazi 

46 Songambele Kisima Kirefu Unafanya kazi 

47 Msaada Bwawa Unafanya kazi 

48 Soya Kisima Kirefu Unafanya kazi 

49 Mapango Bwawa Unafanya kazi 

50 Mwailanje Kisima Kirefu Unafanya kazi 

51 Wisuzaje Kisima Kirefu Unafanya kazi 

52 Mwaikisabe Kisima Kirefu Unafanya kazi 

53 Farkwa Kisima Kirefu Unafanya kazi 

54 Mombose Kisima Kirefu Unafanya kazi 

55 Bugenika Kisima Kirefu Unafanya kazi 

56 Gonga Kisima Kirefu Mradi unaendelea kujengwa 

57 Donsee Kisima Kirefu Haufanyi kazi 

58 Makorongo Visima vifupi vitatu Kimoja ndio ninafanya kazi 

60 Babayu Visima vifupi viwili Kimoja ndio ninafanya kazi 

61 Nkubunko Visima vifupi viwili Kimoja ndio ninafanya kazi 

62 Maziwa Visima vifupi viwili Kimoja ndio ninafanya kazi 

63 Makorongo Kisima Kirefu Unafanya kazi 

64 Chase Kisima Kirefu Unafanya kazi 

65 Chase Kisima Kirefu Unafanya kazi 

66 Gwandi Kisima Kirefu Unafanya kazi 

67 Rofati Kisima Kirefu Unafanya kazi 

68 Humekwa Kisima Kirefu Unafanya kazi 

69 Tumbakose Kisima Kirefu Haufanyi kazi 

70 Hawelo Kisima Kirefu Haufanyi kazi 

71 Gwandi Bwawa Unafanya kazi 

72 Kwamtoro Kisima Kirefu Unafanya kazi 

73 Poro Banguma Kisima Kirefu Unafanya kazi 



74 Kurio Kisima Kirefu Unafanya kazi 

75 Ndoroboni Kisima Kirefu Haufanyi kazi 

76 Msera Kisima Kirefu Haufanyi kazi 

77 Msera Bwawa Unafanya kazi 

78 Msera Visima vifupi viwili Kimoja ndio ninafanya kazi 

79 Kurio Visima vifupi viwili Kimoja ndio ninafanya kazi 

80 Ovada Kisima Kirefu Unafanya kazi 

81 Kinyamshindo Kisima Kirefu Unafanya kazi 

82 Mengu Kisima Kirefu Unafanya kazi 

83 Ovada Visima vifupi viwili Vyote havifanyi kazi 

84 Kinyamshindo Visima vifupi viwili Vyote havifanyi kazi 

85 Jogolo Mtiririko Unafanyakazi 

86 Takwa Mtiririko Unafanyakazi 

87 Dinae Visima vifupi vitatu Kimoja ndio ninafanya kazi 

88 Mpendo Kisima Kirefu Haufanyi kazi 

89 Kubi Kisima Kirefu Haufanyi kazi 

90 Hamia Kisima Kirefu Haufanyi kazi 

91 Ilasee Kisima Kirefu Haufanyi kazi 

92 Lahoda Kisima Kirefu Haufanyi kazi 

92 Handa Kisima Kirefu Haufanyi kazi 

93 Magambua Kisima Kirefu Unafanya kazi 

94 Wairo Kisima Kirefu Unafanya kazi 

95 Manantu Kisima Kirefu Unafanya kazi 

96 Magambua Bwawa Unafanya kazi 

97 Lahoda Bwawa Unafanya kazi 

98 Manantu Bwawa Haufanyi  kazi 

99 Ilasee Kisima kifupi kimoja Kinafanya kazi 

100 Kisande Visima vifupi vitatu Kimoja kinafanya kazi 

101 Sanzawa Kisima Kirefu Unafanya kazi 

102 Gumbu Kisima Kirefu Unafanya kazi 

103 Moto Kisima Kirefu Haufanyi kazi 

104 Sanzawa Bwawa Unafanya kazi 

105 Gungi Visima vifupi vitatu Kimoja kinafanya kazi 

106 Sanzawa Kisima kifupi kimoja Kinafanya kazi 

 

8.2 MIFUKO YA MAJI. 



Kwa maeneo ya vijjini, sasa kuna jumla ya kamati za maji za vijiji 89 na kamati za watumiaji maji 11 

ambazo zinamifuko ya maji yenye jumla ya Tshs 42,101,861/=  Jitihada za uundaji wa kamati zingine 

unaendelea. 

Uhamasishaji huo unaenda sambamba na mradi mkubwa wa “National Rural Water Supply and Sanitation 

Program” (NRWSSP) pamoja na miradi inayotekelezwa Wilayani chini ya wafadhili mbalimbali. 

 

Katika miradi ya visima vyote virefu na vifupi vijijini kwa asilimia kubwa Wilaya imefadhiliwa na wafadhili 

wafuatao; Benki ya Dunia, Water Aid, BFFS/IFAD, LGCDG, CMSR, World Vision, SABODO Foundation, 

Caratas, SNV-kridep, etc. 

 

8.3 JUHUDI ZINAZOFANYWA NA WILAYA:- 

Juhudi zifuatazo zinafanywa na Halmashauri katika sekta ya maji ili kukabiliana na matatizo yaliyotajwa 

hapo juu. 

i. Kukarabati mifumo chakavu ya usambazaji maji, na visima vilivyoharibika. 

ii. Kuhamasisha wananchi kuvuna maji ya mvua kwa kutumia mapaa ya nyumba zao kwa wale 

wenye nyumba za bati au njia ya mabwawa na malambo. 

iii. Uaanzishwaji wa kisheria wa vyombo huru vya utoaji wa huduma ya maji kwa mfano:- 

 Uundaji wa Jumuiya ya Watumiaji Maji mfano – Mwaikisabe,Magasa, Gonga, Kelema Kuu, 

Jenjeluse, Mtakuja,Olboloti,Mlongia, Pangalua, Wairo   na Goima. 

 Uundaaji wa vikundi vya watumiaji maji. 

iv. Ushirikishaji wa Mashirika ya sio ya kiserikali pamoja na makampuni binafsi, umewezesha kushiriki 

kikamilifu katika kutoa huduma ya maji vijijini kama inavyoonekana kwenye jedwali. 

 

Jedwal Na.  Miradi ya wabia wa maendeleo (development partners) 

NA SHIRIKA/MFADHILI TARAFA AINA YA 

CHANZO 

VILIVYO 

KAMILIKA 

HAVIJA 

KAMILIKA 

1 AICC Kwamtoro Kisima kirefu 2 2 

2 COMPACTION Goima Kisima kirefu 1 1 

3 ANGLICAN Goima Kisima kirefu 1 0 

4 SABODO Foundation Goima,Mondo na 

Farkwa 

Kisima kirefu 8 0 



5 Kicheko Goima Kisima kirefu 1 1 

6 Roman Katoriki Mondo Kisima kirefu 1 0 

Jumla 14 4 

 

8.4 PROGRAM YA MAJI NA USAFI WA MAZINGIRA (NRWSSP) 

 Kwa mradi wa maji wa Kitaifa wa vijiji 22 

8.5 PROGRAM NDOGO YA MAJI NA USAFI WA MAZINGIRA (QUICK - WINS) 

Katika utekelezaji wa program hii kwa mwaka 2013/2014 Wilaya inatarajia kupokea jumla ya 

shs.1,556,242,527/= 

8.7 CHANGAMOTO KATIKA UTEKELEZAJI WA MIRADI. 

 Wananchi kutotunza na kutekeleza vyanzo vya maji vilivyopo. 

 Wananchi kutolinda na kutunza mitambo na miundo mbinu iliyopo. 

 Uhamasishaji na Elimu zaidi inahitajika kwa wananchi  jinsi ya kutunza vyanzo vya maji , 

mabwawa, visima walivyo navyo ili viwe endelevu. 

 Uhmasishaji zaidi unahitajika kwa wanachi kwa ajili ya kuchangia mifuko ya jamii. 

8.8.1 MIKAKATI YA KUKABILIANA NA CHANGAMOTO. 

 Kuendelea kuibua miradi ya maji na kuchangiautekelezaji wa miradi hiyo.  

 Kuendelea kuhamasisha wananchi kuchangia miradi ya maji na kuboresha mifuko ya maji iwe 

endelevu. 

 Kujenga uwezo kwa viongozi wa kamati za maji vijijini ili waweze kuelimisha wananchi wao kuhusu 

utunzaji wa visima vya maji. 

 Kuhamasisha wananchi ujenzi wa nyumba bora za bati kwa ajili ya uvunaji wa maji ya mvua. 

 Kusambaza kwenye kata sheria ndogo za Halmashauri kwa ajili ya uanzishwaji na utunzaji wa  

vyanzo vya maji.  

 9.0  AFYA 

9.1   MALENGO NA HALI YA UTOAJI HUDUMA ZA AFYA WILAYANI 

Lengo ni kutoa huduma za afya kwa wakazi wa wilaya ya Chemba ili kuboresha afya ya watu na mazingira 

kwa ujumla kwa kutoa tiba na kinga  kwa magonjwa mbalimbali kwa wakazi wa wilaya ya Chemba. 

9.2  KUPUNGUZA VIFO VYA WATOTO 

 Kupunguza vifo vya watoto kutoka 2/1000 hadi 1.8/1000 ifikapo Dec2014. 



 Kuongeza vitendea kazi katika vituo vyakutolea huduma, vifaa vyenye thamani ya sh.212,275,400 

Vimenunuliwa , vifaa hivi ni magodoro, mashuka,  vitanda ,na vifaa vya usafi.  

 Kuendesha mafunzo mbalimbali kwa watumishi wa afya kazini, ili kuboresha huduma kwa 

wagonjwa   

 Kununua madawa yakutosha, Madawa yenye thamani ya Tsh.82, 000,000 yamenunuliwa kwa 

mwaka huu wa fedha kutoka mfuko wa busket fund.  

 

9.3  KUPUNGUZA VIFO VYA AKINA MAMA KUTOKANA NA UZAZI 

 Kupunguza vifo vya akina mama kutoka 82/100000 hadi 42/100000 ifikapo 2015.. 

 Kuhamasisha jamii ili akina mama  wahudhurie kliniki na  wajifungulie katika vituo vya kutolea 

huduma za mama na mtoto. 

 Kutoa vyandarua kwa kila mama mjamzito kupitia hati punguzo. 

 Kuhakikisha madawa na vifaa tiba vinakuwepo katika vituo vya kutolea  huduma kwa kuimarisha 

zoezi la ukaguzi (drug auditing).  

 Kuhakikisha huduma ya uzazi wa mpango inatolewa bure katika  

       vituo vyote 

 Kuhakikisha akina baba(wanaume) wanashiriki kikamilifu kumhudumia mama mjamzito, wakati wa 

kujifungua na baada ya kujifungua   

 Kuwahamasisha akina mama wajawazito kutambua Viashiria vya hatari, hivyo kuwahi hospitalini 

kwa matibabu sahihi. 

 Kuhakikisha huduma inayotolewa kwa akina mama na watoto chini ya    umri wa miaka mitano ni 

bure. 

 Watumishi  kuendelea kupewa mafunzo ya  life serving skills (LS 

 Kuanzisha huduma za upasuaji katika vtuo vya Afya. Kwa sasa ukarabati wa chumba cha upasuaji 

unafanyika katika kituo cha Hamai 

 

9.4 KUDHIBITI UGONJWA WA MALARIA 

 Kuendelea kuelimisha jamii juu ya njia sahihi za kujikinga na ugonjwa wa malaria 

 Kuendelea kutibu wagonjwa kwa tiba sahihi za malaria kulingana na miongozo ya wizara ya 

Afya. 



 Kuwagawia walengwa vyandarua vyenye viwatilifu vya muda mrefu. Kama kushirikiana na 

shirika la MEDA kugawa Vyandarua kwa walengwa wote  

 Kuendelea kutoa mafunzo ya matibabu kwa uwiano katika ngazi zote za vituo vya kutolea 

huduma za afya na ngazi ya jamii. 

 Kufanya utafiti wa kubaini mazalia ya mbu kwa wilaya  ya nzega, ili hatua madhubuti 

kuchukuliwa 

 

9.5    UZUIAJI WA MAAMBUKIZI VVU KUTOKA KWA  MAMA KWENDA KWA  MTOTO  (PMTCT)  

Huduma hii ilianza kutolewa katika wilaya ya Chemba kuanzia julai 2013 kwa ufadhili wa shirika 

lisilo la kiserikali la TUNAJALI ambalo linaendelea na ufadhili mpaka sasa. 

 Huduma hii imeendelea kutolewa katika vituo takribani 26 kwa wilaya nzima, huduma hii inalenga;  

 Kupima VVU kwa akina mama wote wajawazito wanaohudhuria kliniki ya mama na mtoto 

 Kupima VVU akina mama wote wanaofika muda wa kujifungua kama hawakupata huduma hii 

wakati wa kipindi cha ujauzito  

 Kuwashirikisha akina baba/wenza nao wapime kwa hiari VVU 

 Kutoa dawa aina ya NIVERAPINE, ZIDOVUDINE NA LAMIVUDINE kwa mama na mtoto 

kuzuia maabukizi,    

Kuanzia januari hadi machi akina mama 2536 sawa na 110% walihuzuria kliniki ya mama na mtoto 

(ANTE NATAL-Clinic). Na huduma ya ushauri na  upimaji wa hiari ilitolewa kama ifuatavyo  

 Julma ya akina mama 1234 walipimwa VVU sawa 52% 

 Jumla ya akina mama 1227 hawakuwa na maambukizi sawa na   

 99% kati ya wote waliopimwa 

 Jumla ya akinamama 7waligundulika kuwa na maambukizi ya  

                   VVU sawa na asilimia 0.5 % 

Huduma hii ya PMTCT ilitolewa pia kwa akinamama waliofika katika vituo vya kutolea huduma kwa 

lengo la kujifungua. 

 Jumla ya akinamama .896. walifika vituoni kujifungua 

 Akinamama 1302 hawakupimwa afya zao wakati wa mahudhurio ya kliniki 

 Akina mama 1227 walipimwa kliniki na  hawakuwa na maambukizi 

 Akina  mama.7walipimwa kliniki na kukutwa na maambukizi na walipewa dawa aina ya 

NVP,3TC  NA ZDV 



 Watoto wapatao 7 walipatiwa dawa aina ya NVPSYRUP 

 Akinamama 6 walipimwa afya zao wakiwa katika chumba cha kuzalia 

 Akina mama 0 (0%) walikuwa na maabukizi ya VVU 

 Watoto 7 waliozaliwa  walipewa dawa hiyo ya NVP 

 Jumla ya watumishi 17  wamefundishwa njia mpya zindi ya kuzuia VVU toka kwa mama 

kwenda kwa mtoto (MECR) 

 

9.6 MABORESHO KATIKA SEKTA YA AFYA. 

 Kuendelea kuajiri wataalam wenye sifa, Jumla ya watumishi 4 waliajiriwa kwa mwaka 2013/14. 

Aidha wilaya imetengewa jumla ya watumishi 70 wa kada mbalimbali. Hata hivyo bado kuna 

upungufu wa watumishi 274   

 Kuwepo na mpango wa MMAM (Mpango wa Maendeleo ya Afya ya   Msingi), jumla ya kiasi cha 

Tsh115, 689,050 kwa mwaka 2013/14 zimeidhinishwa katika bajeti  na  jumla ya Tsh78, 

000,000zimetolewa kwa ajili ya ukamilishaji/ukarabati wa zahanati, ujenzi wa nyumba za 

watumishi, na ununuzi wa vifaa mbalimbali.  

 Huduma za akinamama wajawazito, watoto chini ya miaka mitano na wazee kutolewa  bure. 

 Kuendelea kuhamasisha jamii kuendelea kujiunga na mfuko wa CHF, ili kuboresha huduma kwa 

mateja  

  

 

9.7 UCHUNGUZI WA MAABARA. 

 

 Huduma za uchunguzi wa maabara hufanyika  katika Vituo vya Afya 2 na zahanati 33 Aina ya vipimo 

vinavyochuliwa ni kama ifuatavyo kpima wamama wajawazito HIV/AIDS: 

 Blood Smear for malaria parasites, jumla ya sampuli 1034 zilipimwa na   sampuli  166 zilikuwa na 

vimelea  vya malaria. 

 RPR- kwa ajili ya magonjwa ya zinaa zilikuwa 1372 

 Blood sugar - 

 HB- wingi wa damu, jumla ya vipimo   370 vilipimwa,  wenye upungufu wa damu chini ya 7.o gm/dl ni 0 

 Stool- vipimo vya choo ni 289  na  29 vilikuwa na aina mbalimbali ya minyoo 

 AFP- sampuli za makohozi  64 zilipimwa na 3 zilikuwa na vimelea vya TB 



 HIV test- wateja 2377 walipimwa VVU  

 Sickling Test -  sampuli - zilipimwa na- walikuwa na ugonjwa wa sickle cell 

 CD 4 count test -  jumla ya sampuli 49 zilipimwa  

 Haematological test jumla ya sampuli - zilipimwa   

 Biochemistry test jumla ya sampuli - zilipimwa  

 Grouping and X – matching –  

 

9.9 HUDUMA ZA MAMA NA MTOTO (RCH) 

Huduma hizi hutolewa katika vituo 33 vya huduma za afya vilivyopo katika vijiji 33. Aidha  huduma kwa 

kutumia mfumo wa chanjo za mkoba hutolewa katika vijiji 62 visivyo na vituo vya huduma za afya. 

Kuna ongezeko la12 % kwa mwaka 2014 la wajawazito katika hudhulio la kwanza katika vituo vya kutolea 

huduma.  

 

 

 

 

 

 

 

JEDWALI NA.59. Vifo vya wazazi kuanzia januari 2013 hadi desemba 2014 na baadhi ya visababishi 

vya vifo hivyo 
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2013 - - - - - - - - - - - 

2014 1220 1217 3 82/1000 7 0 1 0 0 0 - 

 

Januari hadi machi 2014 jumla ya akinamama 3 wamefariki kwa sababu mbalimbali za uzazi kama 

zinavyoonekana hapo juu; zikiongozwa na upungufu wa damu,  kifafa cha mimba , kutokwa na damu 



baada ya kujifungua, kuchanika mfuko wa uzazi na shinikizo la damu wakati wa ujauzito.Pia utumiaji wa 

dawa za kienyeji na ugonjwa wa UKIMWI zimechangia  ongezeko la vifo hivi. 

 

JEDWALI NA. 60. Sababu za vifo vya watoto chini ya miaka mitano 
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2013 - - - - - - - - - - - 

2014 1220 3  0 0 0 2 0 1 0 0 

 

JEDWALI NA.61   wateja wa uzazi wa mpango 

Mwaka walengwa Idadi ya wateja wapya % 

2013    

JAN – MARCH 2014 11785 1576 13.3% 

 

Hali ya  uzazi wa mpango, kitaifa ni 27%  , kiwilaya 13.3% na hili linatokana na imani ya dini 

inayowapelekea  wanaume wengi kutoshiriki vyema katika swala zima la uzazi wa mpango. Tayari asasi 

mbalimbali kwa kushirikiana na wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii zinatoa ufadhili katika swala hili ikiwa ni 

pamoja na kuelimisha jami na watumishi kazini juu ya swala hili. Pia wanatoa utaalamu na vifaa vya 

kufanyia kazi katika ngazi zote za kutolea huduma za afya. Asasi hizo ni kama Mariastopes na Engender 

health 

JEDWALI NA.62    hali ya akina mama wajawazito na kujifungu 

MWAKA Taarifa za Kujifungua katika Vituo vya kutolea Tiba Rufaa Jumla Mimba Kuharibika 

 Kawaida Vacuum Kupasuliwa (C/S) Njia nyinginezo -   

2013        

2014 1220 0 0 0  1220 0 

 

HUDUMA YA CHANJO  

Idadi ya watoto chini ya mwaka mmoja waliopata chanjo mwaka 2013 ni kama ilivyoonyesha katika jedwali 

hapo chini 

JEDWALI NA. 63A. 



 
                                         BCG DPT3 Polio 3 

Measles 

%  88% 83.3% 83% 82% 

Waliochanjwa  8317 7848 7821 7746 

Walengwa   2366 9428 9428 9428 

 

Wilaya imepanga kufanya hamasa zaidi kipindi kijacho watoto wote wapate chanjo. 

 

9.13    KUDHIBITI KIFUA KIKUU NA UKOMA 

Halmashauri inaendelea kutekeleza shughuli za mapambano ya ugonjwa wa Kifua Kikuu na 

Ukoma kwa kufanya shughuli zifuatazo: 

 Kutoa matibabu kwa wagonjwa wa Kifua Kikuu na ukoma. Jumla ya wagonjwa 22 (Smear 

positive 8 smear negative 8 Extra PTB 6, relapse -) waliotibiwa kwa mwaka 2013 kati yao 

wagonjwa 17 walipona na wagonjwa 5 wanaendelea na matibabu. 

 Kufanya uchunguzi wa wagonjwa wanaofikiriwa kuwa na Kifua kikuu na Ukoma 

 Kutoa elimu ya kifua kikuu na ukoma katika jamii na kwa watumishi 

 

JEDWALIA NA. 63 B 

MWAKA AINA YA UGONJWA SMEAR 

+VE 

SMEAR 

-VE 

EXTRA 

PULMONARY 

JUMLA 

 

 

 

 

2013 

 

Maambukizi mapya 

    

 WALIORUDIWA NA UGONJWA     

 WALIOSHINDIKANA     

WAGONJWA WALIOKATISHA TIBA NA 

KURUDIA 

    

WAGONJWA WASIO NA SIFA ZA HAPO 

JUU (OTHERS) 

    

JUMLA     

 

 

 

Maambukizi mapya 8 8 6 22 

WALIORUDIWA NA UGONJWA 0 0 0 0 

WALIOSHINDIKANA 0 0 0 0 



MWAKA AINA YA UGONJWA SMEAR 

+VE 

SMEAR 

-VE 

EXTRA 

PULMONARY 

JUMLA 

 

2014 

WAGONJWA WALIOKATISHA TIBA NA 

KURUDIA 

0 0 0 0 

WAGONJWA SUGU 0 0 0 0 

WAGONJWA WASIO NA SIFA  ZA HAPO 

JUU  

( OTHERS) 

0 0 0 0 

 JUMLA 8 8 6 22 

 

Taarifa kwa mwaka 2013 zilikua zinaripotiwa wilaya YA Kondoa 

 

 

TAARIFA YA MAAMBUKIZI YA VVU KWA WAGONJWA WA KIFUA KIKUU KUANZIA OKTOBA 2013 

HADI APRIL, 2014 

 

Utekelezaji rasmi ulianza 1st Oktoba, 2013 

JEDWALIA NA. 63 C 

 

IDADI YA WAGONJWA 

WA KIFUA KIKUU 

KIPINDI CHA OCTOBER 

JULY 2013-JUNE 2014 

WAGONWA WA KIFUA 

KIKUU WALIOPIMA 

MAAMBUKIZI YA VIRUS 

VYA UKIMWI 

WAGONJWA 

WALIOPATIKANA 

NA MAAMBUKIZI YA 

VVU 

   

 JUMLA 
WALIO 

PIMA 
ME KE JUMLA ME KE JUMLA ME KE 

JULY., 2013-

DEC. 2013 

          

JAN -JUNE         

2014 

22 22 12 10 22 12 10 22 12 10 

 

Asilimia 40 ya wagonjwa waliougua kifua kikuu pia wameambukizwa na virusi vya ukimwi tangu October 

2007 hadi December 2008, wakati asilimia 38 % ya wagonjwa wote wa kifua kikuu walihudumiwa mwaka 

huu 2009 hadi march wana maambukizi ya VVU  



 

TAARIFA YA WAGONJWA WA UKOMA – CHEMBA 2013 HADI 2014 

 

JEDWALIA NA. 63 D 

 

S/NA. MWAKA 

IDADI YA 

WAGONJWA 

WLIOGUNDULIKA 

AINA YA UKOMA 

MB PB 

1 JULY- DEC 2013 -   

2 JAN – JUNE 2014 - - - 

     

Jumla ya wagonjwa -wa ukoma waligundulika na kupatiwa matibabu kwa kipindi cha Januari hadi 

June2014. 

 

10.12 KUDHIBITI VVU/UKIMWI  

Maabukizi ya VVU wilayani yanaonyesha kupungua kutoka 2 % mwaka 2013 hadi 1.9% mwaka 2014.. 

Hamasa ya watu kujitokeza kupima VVU imeongezeka kutokana na kampeni za kitaifa ya upimaji wa VVU. 

 

Idara ya afya wilaya, kitengo cha VVU/UKIMWI kwa kushirikiana na wadau mbalimbali imeendelea 

kupambana na janga hili katika nyanja mbalimbali kama: 

 Kutoa huduma ya upimaji wa VVU kwa hiari na kuisogeza huduma hii karibu na wananchi 

 Kuongeza idadi ya  vituo - CTC vya kutolea huduma na tiba hasa kwa wale wenye sifa za kutumia 

dawa za ARV 

 Kuhakikisha wale wote wenye sifa za kutumia dawa wanapata dawa za ARV  

 Kutoa mafunzo kwa watoa huduma wapya na wale waliokokazini ili kuongeza/kuboresha ufanisi wa 

huduma hiyo 

 Kuboresha huduma na tiba kwa wagojwa wenye kifua kikuu na UKIMWI 

 Kuboresha huduma na tiba za magonjwa nyemelezi 

 Kuendelea na kampeni za kuielimisha jamii juu ya janga hili kupitia asasi mbalimbali  

 Kuboresha huduma zitolewazo za kuzuia maambukizi ya  VVU toka kwa mama kwenda kwa mtoto 

kwa kuongeza idadi ya vituo pamoja na elimu kwa watumishi 



 Kuimarisha na kuboresha huduma kwa wagonjwa wanaoishi na VVU (PLHAs)  

 Usambazaji wa kondomu za kiume na za kike japo kondomu za kike ni chache 

 Kuunda, kuelimisha na kuzijengea uwezo kamati za UKIMWI za kata na vijiji 

 

10.13 HUDUMA YA DAWA (ARV) 

 

HUDUMA NA TIBA ZA DAWA (ARV) 

Huduma na tiba ya kupunguza makali ya VVU na UKIMWI kwa kutumia dawa za ARV imeimalika na 

kuboreshwa zaidi kwa kuongeza idadi ya vituo CTC toka 2 hadi 7na vituo - hutumika kama vituo cha 

mkoba (out reach). Vilevile kwa kushirikiana na mhisani tunajali Vituo vinavyo toa huduma ya dawa za ARV 

ni: 

  

Mahudhurio ya wagonjwa CTC kwa mwaka 2014 

Idadi ya wagojwa katika vituo vya CTC imeongezeka kiwilaya toka wagonjwa 216 mwaka 2013 hadi 

wagonjwa226 mwaka 2014. Watoto wakiwa 30 Idadi ya wanaotumia dawa nayo  imeongezeka toka 

wagonjwa 120, 2013 hadi wagonjwa ,153 mwaka 2014. Watoto wakiwa 14 kati ya watoto hawa 53 wana 

umri chini ya miaka 5,  

  

10.14  MAFANIKIO 

 Wateja wengi wanapata dawa za ARV bure hivyo Wamerefusha maisha na kufanya kazi  za ujenzi wa 

Taifa. 

 Dawa zinapatikana kwa wakati wote  

 Pia mtandao (network) wa huduma za wagonjwa wa UKIMWI- wodi ya watoto, Kliniki ya TB, PMTCT, 

OPD na vituo vya kutolea huduma za afya vya Serikali, Binafsi na Mashirika ya Dini.umeimarishwa  

 Uhamasishaji wa  jamii juu ya kuwepo kwa dawa za ARV umeendelea kufanyika  

 Mafunzo  kwa watumishi juu ya  matumizi ya dawa za ARV mefanyika   

 Kusogeza huduma za dawa za ARV  karibu na wananchi katika vituo vya afya Vinne vya serikali na 

zahanati moja 

 Kliniki ya familia imeanzishwa katika CTC ya hosipitali ya wilaya 

 Pychosocial club kwa watoto wenye VVU imeanziahwa  

 



10.15    CHANGAMOTO: 

 Upungufu wa watumishi wenye taaluma hasa katika zahanati na vituo vya afya 

 Upungufu wa dawa muhimu zinazokosekana MSD hasa za magonjwa nyemelezi 

 Kiwango kikubwa cha ajali zinazotokea barabara ya lami 

 Mahitaji makubwa ya damu ukilinganisha kiasi tunachopata toka bohari ya damu ya Kanda 

Dodoma 

 Ubovu wa miundombinu na mawasiliano kati ta zahanati-vituo vya afya na hospitali ya wilaya. 

 Ongezeko Kubra la wagonjwa VVU/UKIMWI ukilinganisha na idadi wa wahudumu 

 

10.16     MIKAKATI 

 Kuhamasisha ujenzi wa Zahanati kila kijiji  na Vituo vya Afya kila kata 

 Kununua dawa na vifaa vya tiba  

 Kuboresha huduma za afya  katika vituo vya afya vinne vya serikali 

 Kuhakikisha kuwa wagonjwa wote wenye ugonjwa wa kifua kikuu wanapima VVU 

 Kuongeza kiwango cha chanjo 

 Kuongeza kiwango cha akina mama wanaojiunga na uzazi wa mpango 

 Kupunguza vifo vya akina mama vinavyotokana na uzazi 

 Kuhamasisha jamii juu mapambano dhidi ya ugonjwa wa UKIMWI 

 Kuhamasisha jamii juu ya mfuko wa afya ya jamii yaani CHF 

 

10.23   KAMPENI YA KITAIFA YA UPIMAJI WA   VVU KWA HIARI. 

 Lengo ilikuwa nikupima wananchi - 

 Waliopimwa ni watu 10202  

 Wanaume walipimwa 544. na wanawake 9658 

 Waliopatikana na VVU ni 41 wanaume 15 na wanawake 26 jumla ya maambukizi yote ni 

0.4% 

 

WALIOPIMWA HADI APRIL 2014 

JEDWALI NA. 73 

    



Wateja  Waliopimwa VVU Wenye VVU Asilimia  

Wanaume  544 15 2.8% 

Wanawake  9658 26 0.3% 

 

Julma 

10202 41 0.4% 

 

10.25 MAFANIKIO 

 Watu wengi wanaolala katika maguest house wanatumia mipira ya kujizuia na ukimwi. 

 Wahudumu wa baa nao wamekuwa wakiuzia wateja wao wanywaji mipira ya kiume mithili ya 

vocha za simu. 

 Wananchi wa sekondari waliotakiwa kuandika insha kuhusu ukimwi wameonyesha uelewa wa 

janga hili. 

 Wilaya itaendelea kuhamasisha kuhusu ukimwi. 

 10.26  MIKAKATI 

 Wilaya inaendelea kutoa hamasa (advocacy) na kila mkusanyiko wa wilaya inaweka mabanda 

ya kupima ukimwi. 

 Wilaya imetoa hamasa kupunguza tatizo hili kupitia kwa vikundi vya ngoma matanda na 

vikundi vya sanaa.  Hivi karibuni tulimkaribisha Mama Salma Kikwete kutuzindulia mpango wa 

kuzuia ukimwi kwenye matanda, kwa msaada mkubwa wa PSI. 

 Wilaya imeendelea kuhamasisha jamii kuhusu janga la mila za matanda, harusi za kusindikiza, 

wilaya imepiga marufuku waonyesha video za usiku kwa wanafunzi na kupiga marufuku picha 

mbaya, kuonyesha sinema za ukimwi vijijini kupitia PSI. 

 Kutoa semina kwa wenye guest ouses kuhusu kuweka mipira ya kuzuia ukimwi, kutoa semina 

kwa wahudumu wa guest house, mabaa ya pombe na saloon, shule za sekondari na 

wanamichezo. 

 Wilaya imetoa T-shirts kwa wadau hao ili kuendelea kuwakumbusha. 

 Wilaya imetoa ujumbe huo katika mbio za mwenge 2007 na 2008. 

 



 

10.18 MRADI WA MFUKO WA AFYA YA JAMII (COMMUNITY HEALTH FUND) 

 

Mfuko huu ulianzishwa 01/07/2013 wa katika halmashauri ya Kondoa baada ya bodi ya Afya kuundwa kwa 

mujibu wa sheria. Malengo ya mfuko huu ni kuongeza dawa pale upungufu wa dawa unapokuwa 

umejitokeza kwenye vituo vya kutolea huduma na kufanya ukarabati mdogo wa vituo. Idadi ya kaya 

zilizojiunga  ni … zenye wanachama … 

 

MAGONJWA YA MLIPUKO 

Kuanzia mwaka 2013 hadi mwaka 2014 hakuna  magonjwa ya mlipuko yalijitokeza hapa wilayani 

 

 

 
 
 
10.19 TAKWIMU  MBALI MBALI ZA AFYA. 

 

        Jedwali Na. 67 -  Idadi ya Vituo vya kutolea huduma na umiliki wake 

Aina ya Kituo Serikali Shirika 

la dini 

Binafsi Jumla 

Hospitali 0 0 0 0 

Vituo vya Afya 4 0 0 4 

Zahanati 29 3 0 32 

Jumla kuu 33 3 0 36 

 

 

 

10.20  RASILIMALI WATU IKIONYESHA MAPUNGUFU. 

 

JEDWALI NA. 68; Idadi ya watumishi Wilayani: 

 

Na. Kada 
Mahitaji 

Waliopo Ziada/ 



Me Ke ungufu 

1 Mganga Mkuu (W) 1 1 0 0 

2 Katibu wa afya 2 1 1 0 

3 Afisa muuguzi mfawidhi 1 0 0 1 

4 Mhasibu 1 0 0 1 

5 Madakitari 8 1 0 7 

6 Madaktari  Wasaidizi 16 1 2 13 

7 Katibu Muhtasi 1 0 1 0 

      

8 Mtunza Kumbukumbu 

msaidizi 

3 0 0 3 

9 Dobi 3 0 0 3 

10 Mhudumu wa Ofisi 1 0 0 1 

11 Mlinzi 4 0 0 4 

12 Afisa ugavi msaidizi 1 0 0 1 

13 Mtunza kumbukumbu za 

afya 

3 0 0 3 

14 Mhudumu wa chumba cha 

maiti 

2 0 0 2 

15 Dreva 3 0 0 3 

16 Fundi sanifu wa meno 1 0 0 1 

17 Mganga msaidizi wa 

kinywa na meno 

1 0 0 1 

18 Afisa tabibu 12 1 0 11 

19 Afisa wauguzi 12 1 3 8 

20 Wauguzi afya ya Jamii B 0 0 0 0 

21 Wauguzi afya ya jamii A 0 0 0 0 

22 Wauguzi 33 0 3 30 

23 Wahudumu wa afya 

(wauguzi) 

22 0 0 22 



Na. Kada Mahitaji 

Waliopo Ziada/ 

ungufu Me Ke 

24 Mfamasia 2 0 0 2 

25 Fundi sanifu madawa 2 0 0 2 

26 Mhudumu wa afya 

madawa 

3 0 0 3 

27 Fundi sanifu maabara 3 0 0 0 

28 Mhudumu wa afya 

maabara 

2 0 1 1 

29 Afisa afya-Afya mashuleni 2 1 0 1 

30 Afisa afya – wadudu 1 0 0 1 

31 Afisa Mazingira 2 0 0 2 

32 Fundi sanifu mionzi 2 0 0 2 

33 Mhudumu wa afya – 

mionzi 

2 0 0 2 

34 Fundi sanifu mazoezi 1 0 0 1 

35 Afya kazini 1 0 0 1 

 Jumla 154 7 12 133 

 

 

 

Jedwali 69: Watumishi waliopo katika vituo vya afya: 

Na. Kada Mahi

taji 

Waliopo Ziada/ 

ungufu Me Ke 

1 Madaktari wasaidizi 4 0 1 3 

2 Maafisa tabibu 8 4 1 3 

3 Wauguzi ‘A’ 8 0 3 5 

4 Wauguzi wa afya ya Jamii B - - - - 

5 Wauguzi wakunga 36 0 5 31 

6 Wasaidizi afya ya mama na mtoto 3 0 0 3 



7 Wahudumu wa afya 24 0 6 18 

8 Wahudumu wa afya maabara 4 1 1 2 

9 Wahudumu wa afya – madawa 4 0 0 4 

10 Fundi sanifu msaidizi maabara 4 0 0 4 

11 Tabibu afya ya kinywa na meno 4 0 0 4 

12 Mtunza kumbukumbu za afya msaidizi 4 0 0 4 

13 Maafisa afya 4 2 0 2 

14 Mpishi 8 0 0        8 

15 Mhasibu Msaidizi 0 0 0 0 

16 Mlinzi 8 4 0 4 

17 Dreva 4 4 0 0 

 Jumla 127 15 17 95 

Chanzo: Idara ya afya 

 

Jedwali 70: Idadi ya watumishi walioko katika Zahanati. 

Na. Kada Mahitaji 

Waliopo Ziada/ 

ungufu Me Ke 

1 Afisa tabibu 29 8 0 21 

2 Muuguzi afya ya Jamii B 29 0 8 21 

3 Mhudumu wa afya – 

muuguzi 

58 2 28 28 

 Jumla  116 10 36 70 

 

 

 

         

JEDWALI ; UWIANO WA WATAALAM NA IDADI YA WATU 

  

Madaktari (MD) 

   

Madaktari 

wasaidizi 

(AMO)  

Afisa Tabibu(CO) 

    

 

Wauguzi 

wenye ujuzi   

 



  

Idadi 1 4 9 14 

Uwiano 1:252708 1:50,000 1:28000 1:17000 

 

 

10.22    VIFAA MUHIMU VYAKUTOLEA HUDUMA ZA AFYA. 

Halmashauri imeendelea kununua vifaa muhimu vya kutolea huduma za afya na kuvisambaza 

kwenye vituo husika.mfano,KITANDA MAALUM KWA AJILI YA UPASUAJI 

 

 

10.27 MPANGO WA AFYA YA MSINGI (MMAM) 

 

Halmashauri ya imeandaa mpango mkakati wa utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Afya ya 

Msingi na kuuwasilisha Wizara ya Afya; Aidha kwa nafasi yake Serikali kuu na Halmashauri ya 

Wilaya imetekeleza yafuatayo: 

 Kuainisha idadi ya Kata  4 zenye Vituo vya afya kati ya kata 20 ambayo ni sawa na asilimia20 

 Idadi ya vijiji vyenye zahanati ni 29 (30%) kati vijiji 95 

 Jumla ya zahanati 2 zimeibuliwa kwenye mradi wa TASAF II na bado hazijaanza   ujenzi 

 Uhamasishaji umefanyika katika vijiji/Kata zote 

 Jumla ya zanahati 1 iko katika hatua ya kukamilika 

 Jumla ya vijiji 3 vinaendelea na ujenzi wa zahanati katika hatua mbalimbali ya majengo. 

 Jumla ya Zahanati 1na Kituo cha  Afya1 vimefanyiwa ukarabati chini ya mradi wa fedha za 

wafadhili.  

 Halmashauri  kwa mwaka 2013 imepokea watumishi 4 NA KATIKA MWAKA 2014 IMEPOKEA 

JUMLA YA WATUMISHI... ikiwa ni moja ya mkakati wa kupunguza tatizo la watumishi katika 

vituo vya kutolea huduma za afya. 

 

 

 



 

11.0 SEKTA YA ELIMU. 

 

11.1 ELIMU YA AWALI: 

JEDWALI NA. 79 Idadi ya Shule za Awali 

SERIKALI BINAFSI JUMLA 

103 - 103 

 JEDWALI NA. 81 Idadi ya Wanafunzi Shule za Awali 

SERIKALI ZISIZO ZA SERIKALI JUMLA KUU 

WAV WAS JML WAV WAS JML WAV WAS JML 

3462 3412 6874 - - - 3462 3412 6874 

 

11.3. MIKAKATI YA KUBORESHA ELIMU YA AWALI 

 Kuhakikisha kuwa kila shule ya msingi kuna madarasa ya Elimu ya Awali. 

 Kuelimisha jamii umuhimu wa kila mtoto mwenye umri wa miaka 5-6 kuandikishwa katika 

madarasa ya Elimu ya Awali. 

 Kushirikiana na wadau wengine kuanzisha madarasa ya Elimu ya Awali katika maeneo yao 

kama: Mashirika ya dini, NGO’s CBO’s. 

Shule 13 za msingi hazina darasa la awali. Idara ya Elimu chini ya ofisi ya Mkurungenzi wa Halmshauri 

inahamasisha wananchi kuongeza madarasa ya awali katika shule hizo kwa mwaka 2009/2010. 

 

 

11.4 ELIMU YA MSINGI: 

JEDWALI NA. 82  Idadi ya Shule za Msingi. 

Mwaka 2012 Mwaka 2013 Mwaka 2014 

1 2 3 1 2 3 1 2 3 

- - - - - - 102   

 NB: 

Serikali = 1, Binafsi =2, Jumla = 3 

JEDWALI NA. 83A Idadi ya Wanafunzi Shule za Msingi 

Mwaka 2012 Mwaka 2013 Mwaka 2014 



Wav Was Jumla Wav Was Jumla Wav Was Jumla 

   22620 24232 46852 24047 25090 49137 

 Wastani wa mahudhurio asilimia 79 

JEDWALI NA. 83B – WANAFUNZI MWENYE MAHITAJI MAALUM DARASA LA I – VII – 2014 

Aina ya Ulemavu Wav Was Jumla 

Albino 1 3 4 

Viziwi, Bubu 1 3 4 

Ulemavu wa viungo 29 20 49 

Ulemavu Akili 21 16 37 

Ulemavu Zaidi 1 - 21 

Jumla kuu 53 42 95 

Wilaya ina shule 103 za kawaida na 1 zenye vitengo vya elimu maalum.   

11.4.3 IDADI YA WALIMU WA S/MSINGI:  

Hadi desemba 2013, Halmashauri ilikuwa na walimu 837   Aidha kwa mwaka wa fedha 2013/14 Wilaya 

imepangiwa walimu 94 wanao tegemea kuripoti. Hadi sasa Wilaya ina  upungufu wa walimu 297 sawa na 

asilimia 24 Kwa uwiano wa mwalimu 1:52 

        JEDWALI NA. 85 SIFA 

SIFA ME KE JUMLA 

Shahada 21 13 34 

Stashahada 18 4 22 

Daraja A 535 337 872 

Daraja B/C 21 13 34 

JUMLA 595 367 962 

 

JEDWALI NA. 86 UANDIKISHAJI WA DARASA LA KWANZA 2014 

JEDWALI NA. 87  wanafunzi mwaka 2013 – 2014. 

MWAKA LENGO MIAKA 7 – 10 WALIOANDIKISHWA ASILIMIA 

WAV WAS JML WAV WAS JML 

2012        

2013        

WALIOTARAJIWA WALIOANDIKISHWA ASILIMIA 

WAV WAS JML WAV WAS JML 

5346 4702 10078 4372 4005 8377 83 



2014 5346 4702 10098 4372 4005 8377 83 

 

Changamoto katika uandikishaji: 

 Kuhama kwa wananchi kwenda sehemu nyingine ikiwa ni pamoja na wafugaji kutafuta sehemu 

zenye malisho ya mifugo. 

 Umbali mrefu kwenda shule kwa baadhi ya maeneo hasa wananchi waliorudi kwenye mahame 

kwa watoto wanaoanza shule. 

 Miundo mbinu mibovu hasa wakati wa mvua. (Mito mingi kufurika, watoto wanashindwa 

kuvuka). 

 Baadhi ya wananchi kuishi sehemu za hifadhi.Hivyo wakati wa kuanza darasa la kwanza 

walikuwa wamehamia maeneo mengine nje ya Wilaya.  

11.4.5 TAKWIMU ZA MAJENGO YA SHULE ZA MSINGI NA SAMANI. 

 JEDWALI NA. 88 

 

11.4.6 TAALUMA KATIKA SHULE ZA MSINGI 

(a)   Matokeo ya Darasa la Saba 2013 – 2014 

 

MATOKEO YA DARASA LA SABA TANGU 2013 HADI 2014 

MW

AKA 

WAN

A 

FUN

ZI 

 

MADARASA NYUMBA MADAWATI MATUNDU YA VYOO 

Mah Yal Pung % Mah Yal Pung % Mah Yal Pung % Mah Yal Pung % 

201

4 

4913

7 

1227 75

1 

476 38 1235 28

0 

955 77 1515

0 

8134 7016 46 2202 86

4 

1338 61 

                  

                  

                  

                  



Hali ya mtihani wa darasa la saba kuanzia 2012 hadi sasa ni kama ifuatavyo:- 

 

JEDWALI NA. 89A 

MWAK

A 

WALIOANDIKISHW

A 

WALIOFAFANYA 

MTIHANI 

WALIOFAULU % WALIOCHAGULIWA WALIOKOSA 

NAFASI 

WV WS JML WV WS JML WV WS JML  WV WS JML WV WS JML 

2012                 

2013       402 536 938 19.

1 

402 538 938    

2014 220

8 

2876 5084 2084 2816 4900           

 

 

KIWANGO CHA KUANZA SHULE NA KUMALIZA ELIMU YA MSINGI TOKA MWAKA 2007HADI 2013 

 

JEDWALI NA. 89B 

KUANZA  SHULE KUMALIZA SHULE % YA WANAOMALIZA WASIOMALIZA 

MWAKA WAV WAS JML MWAKA WAV WAS JML WAV WAS WASTANI WAV WAS JML 

2007 2944 3235 6179 2013 2084 2816 4900 71 87 79 860 419 1279 

              

              

              

 kiwango  cha kumaliza darasa la VII ni Asilimia 67    

 

MATOKEO YA DARASA LA NNE TANGU  2013 HADI 2014 

 

Hali ya mtihani wa darasa la Nne kuanzia 2013 hadi sasa ni kama ifuatavyo:- 

 

JEDWALI NA.90 

    MWAKA WALIOANDIKISHW WALIOFAFANYA WALIOFAULU  WASIOFAULU WASIOFANYA 



A MTIHANI 

 WV WS JML WV WS JML WV WS JML % WV WS JML WV WS JML 

        2013 2942 329

2 

6234 2650 312

2 

577

2 

166

0 

222

6 

3886 62.3 990 89

6 

188

6 

29

2 

170 462 

                 

                 

                 

                 

 

Changamoto: 

- Upungufu wa walimu ambao hawatoshelezi kufundisha ipasavyo madarasani  

- Utoro wa wanafunzi na kutokufanya mitihani ya kitaifa inapofikia wakati. 

- Upungufu wa miundo mbinu kiasi kuwa wanafunzi wanakuwa wengi darasani ambao hawawezi 

kusaidiwa ipasavyo. 

- Baadhi ya walimu kupoteza vipindi  kutokufundisha ipasavyo 

Mikakati : 

- Kufuatilia walimu  watoro  na  kuwachukulia  hatua  za  Kinidhamu  ikiwa  pamoja  na  kuwafungulia  

mashitaka  Tume  ya  maadili  ya  wilaya. 

- Kuhakikisha   walimu wanafidia vipindi vilivyo potea ili kukamilisha mada   zote. 

- Kuhakikisha waratibu wa elimu kata wanafuatilia watoto watoro kwenye maeneo yao. 

- Kuchukua sheria kwa wazazi wanaoshindwa kudhibiti utoro wa watoto wao. 

 

 

TAARIFA YA MAPOKEZI NA MATUMIZI YA FEDHA ZA MATUMIZI YA KAWAIDA (CAPITATION) 

ZILIZOPEKWA SHULENI (MMEM) 

 

JEDWALI NA.  91 

MWAKA KIASI ILICHOPANGA 

KUPELEKA SHULENI KWENYE 

ACCOUNT ZA SHULE 

ukarabati Utawala shajala  

2012/13      



2013/14 104,185,251.10 41,674,100 31,255,575 31,255,575  

      

      

JUMLA 104,185,251.10 41,674,100 31,255,575 31,255,575  

 

  

 

TAARIFA YA MAPOKEZI NA UTEKELEZAJI WA MMEM KIPINDI CHA 2013 HADI MWAKA 2014 

 

JEDWALI NA.92 

MWAKA MAELEZO 
FEDHA 

POKELEWA 
LENGO UTEKIELEZAJI 

 Ujenzi wa nyumba za 

walimu  

- 42,000,000 Fedha haijapokelewa 

Ujenzi wa madarasa - 49,000,000  

Ujenzi wa vyoo 4,400,000 4,400,000 Matundu 44 yamejengwa 

Utengenezaji madawati 10,000,000 32,220,000 Madawati 105 yametengenezwa 

Ununuzi wa vivuge vya 

Hisabati 

-   

 Ujenzi wa nyumba za 

walimu  

-   

Ujenzi wa madarasa -   

Ununuzi wa Vibao vya 

kufundishia 

-   

Utengenezaji madawati -   

Ununuzi wa vivuge vya 

Sayansi 

-   

 Ununuzi wa vivuge vya 

Binadamu 

-   

Utengenezaji madawati -   



Ununuzi wa Vibao vya 

kufundishia 

-   

Ununuzi wa Vitabu  -   

 

 

 

11.5 ELIMU YA SEKONDARI. 

 

Hadi kufikia Desemba 2013, Wilaya ilikuwa na jumla ya shule 24 kati ya hizo za serikali ni 22. Na za binafsi 

ni 2. Zenye jumla ya wafunzi 4,549 kati ya hao wavulana 1,967 na wasichana 2,582 Idadi ya wanafunzi 

wanaoingia sekondari ni sawa na asilimia 19.1 ya wanafunzi wote wanaomaliza darasa la saba. Idadi ya  

walimu ni 208 kati yao walimu wa sayansi ni 64  na sanaa ni 144.  Aidha Kwa mwaka wa fedha 2013/14 

Wilaya imepangiwa walimu 110 sawa na asilimia 20.3 Kwa uwiano wa mwalimu  

Wilaya imeanzisha kisheria mfuko wa elimu ambao huchangiwa na wananchi wote wanaoishi wilayani. 

Kuanzia mwaka wa fedha 2013/14 wilaya imejiwekea lengo la kujenga maabara tatu, hostel za wavulana 

na wasichana katika shule zote za serikali. Lengo kuu la mradi huu ni kuboresha ufaulu na mahudhurio ya 

wanafunzi.Fedha za ujenzi wa mradi huu zinatokana na mfuko wa elimu , michango ya wananchi na 

wahisani mbalimbali    

 

 

JEDWALI NA. 94 Idadi ya Shule za Sekondari: 

 

 

 

 

 

JEDWALI NA. 95; Idadi ya Wanafunzi  

MWAKA 2012 MWAKA 2013 MWAKA 2014 

Serikal

i 

Binafsi Juml

a 

Serikal

i 

Binaf

si 

Juml

a 

Serika

li 

Binaf

si 

Jumla 

   22 2 24 22 2 24 

KIDATO WAV WAS JUMLA 

I 621 825 1,446 

II 660 977 1,637 



 

 

 

 

 

 

 

 

 Wastani wa mahudhurio kwa mwezi ni asilimia  80 

 

 

JEDWALI NA. 96. IDADI YA  WALIMU: 

  

MAHITAJI WALIOPO % PUNGUFU % 

276 208 75.4 110 20.3 

 

JEDWALI NA. 97 ;MAJENGO NA SAMANI ZA SHULE ZA SEKONDARI: 

 

AINA MAHITAJI YALIYOPO PUNGUFU ASILIMIA 

(%) 

UPUNGUFU 

Madarasa 177 169 9 5 

Nyumba za walimu 208 56 149 71 

Meza za walimu 208 154 54 26 

Meza  za wanafunzi 4549 3999 1032 23 

Viti vya wanafunzi 4549 3999 1032 23 

Viti vya walimu 208 154 54 26 

Kabati 1182 587 597 50 

Majengo ya Utawala 22 8 14 64 

Shubaka 675 22 653 96.7 

III 242 322 564 

IV 444 458 902 

JUMLA 1,967 2549 4,549 



Maabara 66 4 62 94 

Hostel 60 5 55 91.6 

Maktaba 

 

22 1 21 95 

Matundu ya vyoo ME 78 58 20 25.6 

Matundu ya vyoo-KE 129 96 33 25.5 

Matundu ya vyoo Waalimu 58 34 24 41 

 

 

 

11.5.1 MPANGO WA MAENDELEO YA ELIMU YA SEKONDARI (MMES).  

Katika mwaka wa fedha 2013/14 Wilaya ilipokea Tshs.30,000,000/=  kati ya fedha hizo zimejenga 

madarasa 2 yenye thamani ya Tshs 12,956,400/= na nyumba 2 zenye thamani ya Tshs. 17,043,600/= na 

Maabara 0 zenye thamani Tshs 0 

 

JEDWALI NA. 93. MIUNDOMBINU YA SHULE 

 

MAJENGO 2012/13 2013/14 2014/15 

Madarasa  168  

Nyumba  59  

Maabara  5  

Jengo la Utawala  8  

Vyoo  183  

Bwalo  1  

Jumla  424  

 

 

MALIPO YA MADAI MBALIMBALI YA WALIMU PAMOJA NA MADENI YALIYOWASILISHWA HAZINA: 

 



Wilaya imekuwa ikisimamia maslahii ya watumishi wake wakiwemo walimu kwa kulipa mishahara yao ya 

kila mwezi, pamoja na kulipa madai ya posho za kujikimu za uhamisho, matibabu , likizo na masomo.  

Ufuatao ni mchanganuo wa malipo 

 

1. Malipo ya madeni ya miaka ya nyuma.  Serikali kuu  ililipa Tsh. 4,315,400/=kwa mchanganuo 

ufuatao 

 Likizo    - TSH 4,315,400/= 

 Uhamisho – TSH                      ……………. 

 masomo-TSH         …………… 

 Mshahara-TSH   ……………… 

 Posho ya kujikimu-TSH                

 JUMLA TSH     4,315,400/=                         

 

 

Kwa kipindi cha kuanzia mwaka 2012/2013 Wilaya imelipa madai ya walimu Tshs. 4,315,400/=na 2013/14 

Wilaya imelipa Tshs.0 

 

Hata hivyo walimu wamekuwa na madai mengi ya miaka ya nyuma ambapo hivi karibuni timu ya uhakiki ya 

madeni ya walimu ilipokea madai ya Tshs 37,325,204/= na kuwasilisha Hazina kwa ajili ya uhakiki wa 

mwisho. 

 

 

12.0 SEKTA YA VIWANDA NA BIASHARA. 

Wialya ya Chemba inaendeleza sekta ya Viwanda, Biashara na Masoko kwa kushirikiana na sekta 

binafsi.  Katika utekelezaji, malengo yafuatayo ya sekta hii yamefanyika. 

 

12.1  Utoaji wa Leseni za Biashara. 

Hali ya biashara katika Wilaya ya Chemba. 

Biashara katika wilaya imekuwa zaidi ya mara mbili katika kipindi cha kuanzia mwaka 2013 hadi 

2014 

 



Hili ongezeko limeweza kuonekana hasa moja kwa moja kutokana na ongezeko la wajasiriamali 

wadogo na wakati wanaojishughulisha na biashara za aina mbalimbali.  Katika kipindi cha 

2013/2014 Wilaya imeweza kutoa jumla ya leseni za biashara 338 

 

Wilaya imekuwa na ongezeko la wasafirishaji kwa kutumia njia za barabara hasa za vijijini kupitika 

wakati wote wa mwaka. 

 

Kutokana na ongezeko hilo wilaya ya Chemba inachangia Mkoa wa Dodoma kwa asilimia kubwa 

kwa mapato ya leseni. 

 

          Leseni za biashara 

 

Mwaka  Leseni bila ada Leseni zenye ada 

 

2013/2014 - 338 

 

12.2 Upatikanaji wa vifaa 

Upatikanaji  wa bidhaa mbalimbali wilayani ni mzuri isipokuwa bei ya bidhaa ni kubwa kutokana na 

gharama za usafirishaji , kupanda kunakosababishwa na kupanda kwa bei za mafuta ya diesel na 

petrol; ongezeko la bei za bidhaa hasa za ujenzi kunaathiri miradi mingi wilayani chemba ikiwemo 

ujenzi wa nyumba, shule, Zahanati pamoja na  barabara. 

 

12.3 Huduma za mabenki: 

 

 Asasi za fedha na huduma zake zimepanuka na kuwa na mfumo 

          unaoruhusu mikopo na huduma kwa wafanya biashara na wawekezaji  

          wadogo na wakubwa. 

 

Mabenki yanayotoa  huduma katika wilaya ya Chemba ni NMB na CRDB Ltd.  Benki ya  NMB na 

CRDB zote zinatoa huduma za kibenki ikiwa ni pamoja na mikopo na ATM (Automatic Teller 

Machine).  Ijapokuwa NMB inatoa huduma ya ATM lakini imezidiwa na wateja kwani kuna haja ya 



NMB kuongeza mashine nyingine ya ziada ya ATM.  Hii ni kutokana na benki hiyo kuwa na wateja 

wengi hasa kunakuwepo na usumbufu wakati wa mshahara mwisho wa mwezi. 

 

12.4 Viwanda: 

Chemba ina jumla ya viwanda vidogo vya kukamua alizeti 55.Viwanda hivyo vimeweza kutoa ajira 

kwa wananchi wapatao 250 

 

Kutokana na kuongezeka kwa uzalishaji zao la Alizeti wilaya ina mashine …….za kusindika zao 

hilo.  Pia wilaya ina viwanda vidogo vidogo …... Kwa maana ya vikundi.  Kama ilivyoanishwa hapa 

chini: - 

 

 Useremela vikundi     

 Ushonaji vikundi        

 Ufundi viatu        

 Mashine za kukamua mafuta ya kula    

 Uchomaji vyuma (welding)    

 

Vyote vikiwa na ajira ya watu ……. 

 

 

12. 5    MAFANIKIO:- 

Jedwali No. 113 

 

ENEO LA MAFANIKIO MAFANIKIO KIPIMO 

1. Uchumi Kuongezeka kwa mapato ya ndani 

kwa asilimia 31 

 

2. Uendeshaji wa Biashara Kipato cha wananchi kuongezeka  

3. Utoaji wa leseni za Biashara  Jumla ya leseni 327 zimerasimishwa  

4. Usafirishaji na mawasiliano Kuwepo kwa mitandao ya simu 

inayorahisisha mawasiliano 

Na barabara zinazopitika wakati wote 

 



ENEO LA MAFANIKIO MAFANIKIO KIPIMO 

wa mwaka 

5. Mapato ya mnadani Kuwepo kwa mapato ya ndani  

6. Sera na Sheria za ushindani. Kuwepo kwa sheria ndogo ndogo za 

halmashauri 

 

 

 

 

 

ENEO LA MAFANIKIO MAFANIKIO KIPIMO 

7. Miundo mbinu laini (Fedha, 

Bima) 

Kuwepo kwa mitandao ya simu 

inayorahisisha kutoa na kuweka fedha 

kwa wananchi 

 

8. Ushuru -  

9. Uwekezaji -  

10. Utawala bora -  

 

 

 

12.6 Changamoto 

 Ukosefu wa miundo mbinu inavyounganisha wazalishaji wa masoko ya ndani na nje. 

 

Hii ni pamoja na ukosefu wa barabara nzuri zinazounganisha wilaya na vijiji kuwa na uwanja 

mdogo wa ndege usioweza kutumika kwa ndege za mizigo. 

 Ukosefu wa miundo mbinu bora ya maji na hivyo ni vigumu kwa wawekezaji kuwekeza 

chemba hasa viwanda vikubwa vinavyohitaji maji mengi kama cha soda. 

 Kupanda kwa bei ya mafuta ya dizeli na petroli. 

 Kutokuwepo kwa uwanja wa ndege unaoweza kutumika kwa ndege za mizigo na abiria 

 Uelewa mdogo wa wafanyabiashara wadogowadogo juu ya umuhimu kylipa kodi ya mapato, 

ada za leseni na biashara naushuru wa huduma (service levy) 



 Kutokuwepo kwa nishati ya umeme katika maeneo mengi ya vijijini hivyo kushindwa kuvutia 

wazekezaji waweze kuwekeza katika maeneo yetu. 

 

12.7 Mikakati ya  Kupambana na Changamoto 

Serikali ngazi ya wilaya kwa kushirikiana na Halmashauri na wadau wengine wa maendeleo 

imeanza kuchukua hatua na kukabiliana na changamoto hizi kama ifuatavyo: - 

 Aidha wilaya ina wahamasisha wananchi kuunda vikundi vya ushirika pamoja na vyama vya 

kuweka na kukopa (SACCOS) ili kupunguza tatizo la ukosefu wa mitaji. 

 Serikali ngazi ya wilaya itaendelea kudumisha ushirikiano na Baraza la Biashara la wilaya 

chama cha wenye biashara, viwanda na kilimo (TCCIA) pamoja na asasi zisizo za kiserikali ili 

kujenga uwezo sekta binafsi. 

 

13.0 SEKTA YA MAENDELEO YA JAMII 

Idara ya Maendeleo ya Jamii inatekeleza shughuli  zake ikiwa ni pamoja na kuhakikisha  uhamasishaji wa 

jamii katika suala zima la kujiletea maendeleo yake kwa kutumia mbinu shirikishi na raslimali walizonazo 

pia kutambua wadau wa maendeleo waliopo na kuwatumia kikamilifu. 

   

Idara ina vitengo vinne ambavyo vinafanya shughuli za uelimisha na uraghbishe kwa jamii juu ya uundaji 

wa vikundi vya kiuchumi na utoaji wa mikopo,ujenzi wa nyumba bora, huduma kwa watoto waishio katika 

mazingira hatarishi, masuala ya  usawa wa Jinsia, Uratibu wa mashirika yasiyokuwa ya  kiserikali na 

vikundi vya kijamii, uratibu wa mapambano dhidi ya UKIMWI na Ustawi wa Jamii kwa ujumla. 

 

 

13.1   Mikopo Kwa akina Mama na Vijana: 

 

A. WANAWAKE 

 

JEDWALI NA. 114 

Mwaka Jumla ya 

vikundi 

vilivyoko

Kiasi cha mkopo 

kilichotolewa 

Mchango 

kutoka 

Halmashauri 

Mchango wa 

Serikali kuu 

Marejesho ya 

mkopo  

Kiasi ambacho 

Bado 

hakijarejeshwa 



peshwa 

2012/2013 - - - - - - 

2013/2014 4 1,000,000/= - 4,000,000/= - - 

JUMLA  4 1,000,000/= - 4,000,000/= - - 

 

 

B. VIJANA 

 

JEDWALI NA. 115 

Mwaka Jumla ya 

vikundi 

vilivyokopes

hwa 

Kiasi cha 

mkopo 

kilichotolew

a 

Mchango kutoka 

Halmashauri 

Mchango 

kutoka 

serikali kuu 

Kiasi cha mkopo 

kilichorejeshwa 

Kiasi ambacho 

bado 

hakijarejeswa. 

2012/2013 - - - - - - 

2013/2014 - - - - - - 

JUMLA - - - - - - 

 

 

 

 

13.2 Mafanikio: 

 Wanawake wamepunguza kuwategemea waume zao. 

 Hali ya kiuchumi imeboreka kwenye familia na hivyo kusababisha maelewano ndani ya familia. 

 Wanawake wameweza kutangaza biashara zao kupitia maonyesho ya SIDO ambayo yamekuwa 

yakifanyika kila mwaka. 

 Vijana wameweza kujiajiri wenyewe kupitia shughuli mbalimbali wanazozifanya kama vile 

uselemala ufundi chuma n.k. 

 Wanawake na vijana wamenufaika kwa kupata elimu ya Ujasiliamali. 

 

13.3 Changamoto: 

 Maombi yanayoletwa kwa ajili ya mikopo ni mengi sana ukilinganisha na uwezo mdogo wa mfuko. 



 Mikopo kutorudishwa kwa muda muafaka. 

 Utumiaji wa mikopo kinyume na malengo. 

 Wanawake kutokuwa na elimu ya kutosha ya ujasriamali 

 

13.4 Mikakati ya kupambana na changamoto hizo: 

 Kuhamasisha mashirika yasiyo ya kiserikali yajitokeze kutoa mikopo yenye riba nafuu. 

 Kuendelea kutoa elimu kwa wakopaji juu ya urejeshaji wa mikopo na faida zitokanazo na mikopo. 

 Halmashauri kuendelea kuchangia mfuko 

 Kutoa Elimu ya ujasriamali kwa wanavikundi na wanawake kwa ujumla 

 Kuendelea kutoa elimu juu ya umuhimu wa ujenzi wa nyumba bora. 

 Kuendelea kuhamasisha wananchi kutumia pumba, kuchoma tofali badala ya kuni ilikulinda 

mazingira.. 

 Kusimamia sheria ndogo za ujenzi wanyumba bora kwa kila halmashauri 

 

13.5 Ujenzi wa nyumba bora: 

Idara ya Maendeleo ya Jamii kupitia kikosi cha ujenzi inalo jukumu la kutoa mafunzo juu ya ujenzi 

wa nyumba bora kwa kutumia tofali za kuchoma, na tofali za udongo  saruji  na kutumia pumba 

kama nishati mbadala kwa ajili ya uchomaji matofali.Lengo la mafunzo hayo ni jamii kuhifadhi 

mazingira na kuwa na nyumba Bora’ Uhamasishaji umefanyika katika kata zote 37.  

 

Waheshimiwa madiwani wote katika Halmashauri walifanya ziara ya mafunzo mkoani Songea ikiwa 

na dhumuni la kujifunza na kuona ujenzi wa nyumba Bora na mambo mengine yahusuyo 

maendeleo. 

, Jumla ya nyumba 500 zimejengwa kwa usimamizi wa kikosi cha ujenzi. 

 

13.6 Mafanikio: 

 Wananchi wamefahamu umuhimu wa ujenzi wa nyumba bora. 

 Wananchi wamepata elimu ya ufyatuaji wa matofali kwa kutumia teknolojia rahisi na sahihi. 

 Wananchi wameweza kutunza mazingira. 

 



13.7 Asasi zisizo za kiserikali (AZISE): 

Kuna jumla ya asasi zisizo kuwa za kiserikali 36 ambazo zimsajiliwa kisheria. 

Shughuli za asasi hizi zimejikita katika maeneo mbalimbali kwa kuzingatia madhumuni ya kuazishwa 

kwa asasi hizo Shughuli hizo ni pamoja na; 

 

 Utetezi wa haki na heshima ya binadamu. 

 Jinsia 

 Kutoa huduma za kiloho  

 Mazingira  

 Huduma za afya  

 Mapambano dhidi ya UKWIMWI  

 Kujenga uwezo wa watu binafsi na jamii katika harakati za kujipatia kipato na kupambana na 

umasikini. 

 

JEDWALI NA. 116 

S/N JINA LA ASASI AINA YA ASASI MAENEO INAYOFANYIAKAZI 

1. World vision Tanzania NGO Sanzawa 

2. World food programme NGO Dodoma 

3. Tunajali NGO Kondoa 

4 Africare NGO Dodoma 

5 Christian council of Tanzania NGO Dodoma 

6 Compassion Tanzania NGO Dodoma 

7 Health promotion strengthening system N GO Dodoma 

8 Umoja wa mashirika yasiyo ya kiserikali NGO Kwamtoro 

9 Rural livelihood development company NGO Kwamtoro 

10 Care International NGO Kwamtoro 

11 Cahnet NGO Kwamtoro 

12 Community mobilization for Reciprocal 

development 

NGO Dodoma 

13 Dodoma Environment Network NGO Dodoma 



S/N JINA LA ASASI AINA YA ASASI MAENEO INAYOFANYIAKAZI 

14 Kanisa la kiinjili na kilutheri Tanzania NGO Dodoma 

15 Ant-Genital Female multilation NGO Dodoma 

16 Sikika NGO  Dodoma 

7 Shida na Raha NGO Dodoma 

18 Join  hand initiative NGO Dodoma 

19 Heifer International project NGO Dodoma 

 Inades NGO Dodoma 

21 Mwanzo Bora (Africare) NGO Dodoma 

22 Faida Mali NGO Dodoma 

23 Diligenti NGO Dodoma 

24 Tawla NGO Dodoma 

25 Wowap NGO Dodoma 

26 Mtaziseko NGO Kondoa 

27 Mtazi seko NGO Kondoa 

 

13.7 Mafanikio: 

 Wananchi wamepata ajira kupitia asasi hizo . 

 Kwa kupitia asasi watoto yatima na wanaoishi katika mazingira hatarishi wamepata mahitaji ya 

shule kama vile kulipiwa,ada sare za shule na vifaa vya shule.Jumla ta watoto 4000 

wamesaidiwa na mashirika mbalimbali kwa kipindi cha 2008. 

 

13.8 Changamoto: 

 Asasi nyingi kutegemea wafadhili kwa asilimia kubwa hivyo kushindwa kumudu kazi zo mara 

mikatabayao inapokwisha. 

 Kuibuka kwa Asasi zinazokiuka taratibu, Kanuni na sheria. 

  

13.9 Mikakati: 

 Idara ya Maendeleo ya jamii kufuatilia kwa ukaribu shughuli zinazofanywa na Asasi ikiwa ni 

pamoja na kusaidia mchakato wa usajili wa NGOS. 

 Kuhakikisha Asasi zinz toa taarifa sahihi kila robo mwaka 



 Kuzichukulia hatua Asasi zote zinazokiuka taratibu, kanuni na sheria na miongozo mbalimbali. 

 

13.10 Changamoto zinazoikabili sekta ya Maendeleo ya Jamii; 

 Kukosekana kwa vitendea kazi, hususani usafiri. 

 Idara kupangiwa bajeti ndogo ukilinganisha na majukumu iliyonayo. 

 

13.11 SEKTA YA USTAWI WA JAMII:  

Idara ya Maendeleo ya Jamii imekuwa ikifanya shughuli za ustawi wa jamii kwa inasikuwa hakuna 

Idara ya ustawi wa jamii wilayani.Shughuli hizo ni pamoja na kusaidia walemavu na watoto 

wanaoishi katika mazingira hatarishi, familia zenye matatizo ya kijamii zimekuwa zikiangaliwa kwa 

ukaribu zaidi. 

 

 

13.12 Huduma kwa makundi maalumu: 

 

A: MAALBINO 

Idara imefanya utambuzi wa maalbino 32 na bado inaendelea kuwatambua katika kata zingine kwa ajili ya 

ulinzi kufuatia mauaji yanayofanywa na baadhi ya watu wenye tamaa ya mali Idara imekabidhi majina na 

makazi wanamoishi kwa polisi na itaendelea kuhamasisha kamati za ulinzi na usalama za vijiji kuweka 

uslama kwa jamii hii. 

 

JUMLA YA MAALBINO WALIOTAMBULIWA KUANZIA 2005-2008 

JEDWALI 117 

Na. Jina kamili Jinsi Umri Anakoishi 

Mtaa/kijiji 

Kata Tarafa 

1. ABDULI A MEDA ME 15 KELEMA PARANGA MONDO 

2. ANJELIKA 

CHARLES 

ME 7 WAIDA MONDO MONDO 

3. HADIJA A NKWIRI KE 11 MONDO MONDO MONDO 

4. MAISARA I 

KIPUNDE 

KE 10 KELEMA PARANGA MONDO 



Na. Jina kamili Jinsi Umri Anakoishi 

Mtaa/kijiji 

Kata Tarafa 

5. SALIMU SHAIBU ME 15 JANGALO JANGALO MONDO 

6. AZIZA K OMARI KE 15 MLONGIA JANGALO MONDO 

7. FATUMA K OMARI KE 8 MLONGIA JANGALO MONDO 

8. NAJIMU MUSSA ME 5 MTAKUJA JANGALO MONDO 

9. BARNABA J 

MATHIASI 

ME 5 GOIMA GOIMA GOIMA 

10. WARDA H 

RAMADHANI 

KE 10 MIRAMBO GOIMA GOIMA 

11. TUMAINI 

CHARLES 

ME 10 CHAMBALO CHEMBA  GOIMA 

12. AMINA FABIANI KE 13 LAHONDA  KWAMTORO KWAMTORO 

13. FATUMA FABIANI KE 11 LAHONDA KWAMTORO KWAMTORO 

14. NAJIMU KUSWAI ME 13 MTAKUJA DALAI MONDO 

15. UZLIFATI KUSWAI KE 14 MTAKUJA DALAI MONDO 

16. ABDULI A NKWIRI ME 13 MONDO MONDO MONDO 

13.13 Huduma kwa watoto wanaoishi katika mazingira hatarishi na yatima 

Wilaya ina jumla ya watoto yatima na waishio katika mazingira hatarishi ....... aidha katika kipindi 

cha kuanzia jan 2008 watoto hao wamesaidiwa kupewa huduma zifuatazo:-   

 

  JEDWALI 118 – IDADI YA WATOTO WALIOHUDUMIWA   

 

TAASISI/SEKTA IDADI YA WATOTO 

WALIOHUDUMIWA 

KATA HUDUMA ZILIZOTOLEWA 

 ME KE JML   

ASASI ZISIZO ZA 

KISERIKALI 

130 157 287 GOIMA Mahitaji ya shule, afya, 

chakula, mafunzo ya kiroho 

MAENDELEO YA 

JAMII 

61 59 120 20 Ada, Taaluma,T-

Shirt,Dawati,Tahadhari,Kita



mbulisho,Mtihani (Mock) na 

Ulinzi. 

MIPANGO 76 76 152 20 Ada, Taaluma,T-

Shirt,Dawati,Tahadhari,Kita

mbulisho,Mtihani (Mock) na 

Ulinzi. 

ELIMU - - - - - 

 

 

 

 

13.14 Huduma Kwa vituo vya kulelea watoto 

 

Lengo la kituo ni kuwawezesha watoto yatima wasio na makao kuwa na maisha bora kwa kuwapatia 

makao, Elimu, Chakula, na matibabu.  

 

GHARAMA ZA KITUO 

Hakuna jengo linalotumika kwa ajili ya kituo cha kulelea watoto katika halmashauri ya Chemba  

 

13.15 Huduma kwa familia zenye matatizo: 

Wilaya ya Chemba ina  zaidi ya kaya  150 zenye matatizo ya kifamilia kama vile wajane, wagane, 

wanaotunza watoto yatima na wanaoishi na virusi vya UKIMWI na VVU. Familia hizo zinapata huduma za 

ushauri nasaha, ambapo mikopo na mafunzo ya ujasiliamali na vifaa vya kazi hutolewa kama vile 

vyerehani na vifaa vya uselemala naufundi chuma. 

 

13.16 Changamoto zinazoikabili sekta ya ustawi wa jamii: 

 Kutokuwepo kwa wataalamu na ofisi za ustawi wa jamii Wilayani na hivyo Idara ya Maendeleo ya 

jamii kulazimika kufanya kazi za Ustawi . 

 Baadhi ya Wazazi kutowajibika na kutelekeza familia zao na hivyo kusababisha watoto kujiingiza 

kwenye ajira mbaya.  

 Ufinyu wa Bajeti kwa ajili ya kuwahudumia watoto yatima na wanaoishi katika mazingira hatarishi. 



 

13.17 Mikakati ya kukabiliana na changamoto hizo; 

 Wananchi kuhamasishwa kuchangia vituo vya watoto vinavyoanzishwa badalaya kutegemea 

wafadhili peke yao. 

 Serikali kuleta wataalamu wa ustawi wa jamii . 

 Kuboresha mazingira ya kufanyia kazi kwa kupatiwa vitendea kazi. 

 

13.18 MASUALA YA MTAMBUKA:   

13.18.1  UKIMWI 

Tangu serikali ilipotangaza UKIMWI kuwa ni janga la kitaifa Wilaya ya Chemba inaendelea kufanya 

jitihada za kupambana na na janga hili kushirikiana na wadau mbalimbali.Wilaya inakabiliwa na 

ongezeko la kasi la maambukizo ya Virusi vya UKIMWI kutokana na mwingiliano mkubwa wa 

wageni kutoka maeneo ya ndani na nje ya nchi kwa lengo la biasharana madini. 

  

Mashirika mbalimbali na asasi za kijamii zimejitoa kwa hali na mali kupambana na janga hili.Baadhi 

ya Wadau hao ni TACAIDS kupitia, UNDP, EGPAF CBOs na NGOs.Shughuli zinazoendelea 

kufanyika ni pamoja na mazungumzo na jamii kuhusiana na janga hili na mikakati ya kukabiliana na 

janga hili, kuzijengea uwezo Kamati shirikishi za UKIMWI kuanzia ngazi ya Wilaya hadi vitongoji. 

Wilaya imeunda vikundi 36 vya wanaoishi na Virusi vya UKIMWI ili kuweza kuwasaidia kwa urahusi 

zaidi wawapo katika vikundi. 

Vikundi hivi imepatiwa mafunzo ya ujasriamali  na Lishe kupitia ufadhili wa TACAIDS.I 

 

Aidha uhamasishaji kwa jamii juu ya upimaji wa hiari baada ya kupata ushauri nasaha, huduma ya 

dawa za kupunguza makali ya ugonjwa wa UKIMW[ [ ARVS) ni endelevu.   

 

Wilaya pia inahamasisha shughuli za UKIMWI mahala pa kazi na tayari kkila idara inae mratibu wa 

UKIMWI aliyeelekezwa majukumu yake ikiwa ni pamoja na kuhakikisha huduma kwa waviu ambao 

ni watumishi inatolewa. 

 

13.19 Mafanikio Katika Masuala Yanayohusu UKIMWI: 

 Huduma za chakula na dawa zimetolewa kwa wananchi waishio na VVU/UKIMWI. 



 Vikundi 36 vya watu waishio na VVU/UKIMWI vimeundwa. 

 Watoto Yatima wameweza kupata mahitaji muhimu ya shule mf. Ada, Sare na vifaa vya Shule 

 Kuwepo kwa kamati shirikishi za UKIMWI ngazi zote 

 Kuundwa kwa kamati za watoto waishio katika mazingira magumu katika kila kijiji. 

13.20 Changamoto: 

 Ugonjwa wa Ukimwi unasababisha ongezeko kwa idadi ya watoto yatima na waishio 

katika mazingira magumu. 

 Kukosekana kwa fedha ya kuwasaidia waishio na VVU/UKIMWI kuwa na mitaji ya 

kuanzisha shughuli za kudumu. 

 Mwamko mdogo wa jamii kupima kwa hiari na kujua afya zao. 

 

      13.24 Mikakati: 

 Kuwa na Kampeni ya kudumu ya vita dhidi ya Ukimwi na ufuatiliaji wa Huduma kwa watu waishio na 

VVU/UKIMWI kuanzia ngazi ya Kitongoji. 

 Kuendelea kutoa hamasa zaidi kwa watumishi wajitokeze kupima Afya zao. 

 Ukimwi kuwa agenda ya kudumu katika vikao, mikutano yote kuanzia Ngazi ya Kitongoji. 

 Kushirikisha wadau mbalimbali ili kuweza kuwapatia mitaji na huduma muhimu watu waishio na 

VVU/UKIMWI ili waweze kuendesha shughuli za kudumu. 

 Kuzijengea uwezo kamati shirikishi za UKIMWI ngazi zote Wilaya, Kata, Vijiji na Vitongoji. 

 Kuunda na kuviwezesha kiuchumi vikundi vya Watu Waishio na VVU (WAVIU). 

 

 

 

14.0 TAARIFA ZA MAMLAKA YA SERIKALI ZA MITAA; 

14.1 MPANGO WA MABORESHO YA SERIKALI ZA MITAA (LGRP) 

Halmashauri ya Wilaya ya Chemba ni moja kati ya Halmashauri ambazo ziliingia katika mchakato 

wa maboresho wa Serikali kwa awamu ya pili. Hadi sasa Halmashauri imekwishapitia hatua 8 za 

maboresho kama ifuatavyo:- 

1. Kuunda timu ya Uboreshaji ya Halmashauri 

2. Kuendesha warsha ya kwanza ya Wadau 



3. Kukusanya takwimu 

4. Kuchambua takwimu 

5. Kuandaa mpango wa mikakati 

6. Kuchambua Muundo wa Halmashauri 

7. Kuchagua Muundo wa Halmashauri unaofaa 

8. Kutayarisha mifumo ya maendeleo ya utumishi 

 

Hatua hizo zilikuwa zikitekelezwa chini ya mpango wa maboresho (LGRP I) ambao ulianza mwaka 

2000 na kuisha muda wake Julai, 2008.  Utekelezaji wa shughuli za maboresho utaendelea 

kutekelezwa na Halmashauri za Mkoa huu chini ya mpango wa maboresho (LGRP II). 

 

Mafanikio: 

Mafanikio yaliyojitokeza katika mpango huu ni kama ifuatavyo: 

 Halmashauri ya Chemba imekwisha ainisha mpango kakati na malengo ya kuboresha utoaji wa 

huduma kwa wananchi.  Mpango huo unaendelea kutekelezwa. 

 Halmashauri imeboresha mfumo wa fedha na utumishi ambao umesaidia katika utunzaji wa 

vitabu vya fedha na ukusanyaji wa mapato. 

 Kuongezeka kwa usimamizi na utoaji wa huduma kwa wananchi kwa kuzingatia Utawala bora. 

 

14.2 TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI YA KAWAIDA 

 

MAPATO: 

Katika kipindi cha Julai 2013 hadi januari 2014 Halmashauri ya Chemba imekusanya Tshs 

2,009,813,329 kutoka vyanzo vyake vya mapato. Makusanyo hayo ni sawa na asilimia 12% ya 

lengo la makusanyo jumla ya Tshs 17,412,470,106/= kwa mwaka.  Jumla ya Tshs 103,181,115/= 

zimepokelewa toka Serikali Kuu kama fidia ya vyanzo vilivyofutwa.  Kiasi hiki ni sawa na asilimia 

28% ya lengo la kukusanyaTshs 360,000,000/= katika mwaka 2013/2014. 

 

MATUMIZI: 

Katika kipindi cha Julai 2013 – Januari 2014 Halmashauri ya Wilaya imetumia Tshs 

1,508,514,764/= kutoka vyanzo vyake vya mapato sawa na 9% ya makisio ya matumizi ya Tshs 



17,412,470,106/=.Vile vile kwa upande wa matumizi kutoka Serikali Kuu halmashauri ya Wilaya 

imetumia jumla ya Tshs 103,181,115/= sawa na 30% ya lengo la matumizi ya Tshs 360,000,000/= 

kwa ajili ya matumizi ya kawaida. 

 

14.3 TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI YA MIRADI YA  

MAENDELEO 

 

MAPATO: 

 

Katika kipindi cha Julai 2013 – Januari 2014 Halmashauri imepokea jumla ya Tshs 

1,127,577,947/= kwa ajili ya mifuko ya pamoja na miradi ya maendeleo kiasi hiki ni sawa na 28% 

ya lengo la Tshs 4,025,641,461/= 

 

MATUMIZI: 

Hadi kufikia tarehe 30.01.2014 halmashauri ya wilaya imetumia jumla ya Tshs 429,268,362/= Kiasi 

hiki ni sawa na  28% ya miradi ya maendeleo kwa mwaka 2013/2014. Fedha za miradi hazikuja 

zote kama bajeti ilivyopitishwa. 

 

14.4 TAARIFA YA FEDHA ZA LGCDG 

 

Halmashauri ya Wilaya ya Chemba katika mwaka 2013/14 ilitegemea kupokea jumla ya Tshs 

1,499,946,631/= kwa ajili ya miradi ya maendeleo na Tshs 25,755,000/= kwa ajili ya kujenga uwezo 

(capacity building).  Hadi januari 2014 halmashauri imekwisha pokea Tshs 469,256,690/= kwa ajili ya 

miradi ya maendeleo na Tshs (haijapokea fedha) kwa ajili ya Capacity building. 
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